Vài lời thắc mắc người mới ( mới tinh O.o )?

Em xin thân chào toàn thể ace Hội quán. Lần đầu em đăng bài nhờ giúp đỡ.
Chẳng là em mới hoàn thành xong khóa học, đang bắt tay vào làm quen thị trường.
Nhưng cũng thực sự rằng, em mới - mới tinh nên có cái dễ cũng có cái khó.
Dễ là thấy đâu cũng vào lệnh được. Khó là vào đâu cũng sai :rofl:
Đặc biệt nhất chắc ở khoản xu hướng đẩy - xu hướng hồi - sóng đẩy - sóng hồi. Xác định KLVQT thì em thấy tạm tạm. Nhưng khoản xác định điểm vào lệnh đúng với xu hướng thì thực sự làm em bấn loạn luôn. :fearful: Vấn đề này cũng mong ace Hội quán có kinh nghiệm nào chia sẻ thêm cho em đỡ rối bời ạ.
Ngoài ra trong lúc Replay có trường hợp sau. Giá cứ đi, đi mãi, đi tuốt không thấy dừng thì lúc nào vào lệnh được ạ.
Em xin gửi lời cảm ơn tới ace Hội quán!

2 Lượt thích

nó chắc chắn sẽ có điểm vào lệnh :))) chỉ là ở khung nào thôi .

3 Lượt thích

trường hợp giá cứ đi mãi đi tuốt thì bạn cứ thuận theo xu hướng đó mà bán xuống sao lại cứ đợi điểm mua lên. đây là tâm lý thích mua đáy bán đỉnh đây mà pp của a medio là mua bán thuận theo xu hướng khi cái xu hướng hồi của xu hướng m theo đó kết thúc bạn nhé.
chúc bạn đầu tư thành công

3 Lượt thích

Dạ. Em cũng đang xét theo xu hướng ấy ạ. Nhưng trong khung em xét là H1 và M15 thì hồi đa số là sóng hồi chứ không phải xu hướng tạo đỉnh đáy.

1. Nên em mới thấy lạ vì kết thúc sóng hồi là xu hướng tiếp diễn luôn. Mà xu hướng tiếp diễn vào lệnh thì có điểm SL còn TP thì lại không rõ ở đâu.
  2. Xu hướng giảm như này đi khá xa tính từ điểm phá vỡ bên trên thì liệu mình vào lệnh có còn an toàn ( vì không biết bao giờ xu hướng đảo chiều ạ)
  1. nếu là sóng hồi thì bạn đợi tín hiệu vào lệnh là các mô hình đảo chiều sl trên mô hình còn TP thì có 2 điểm
    tp1: chính là điểm bắt đầu con sóng hồi
    tp2: là vùng giá klv tại khung tb lớn hơn như H4
  2. khi con sóng đã đi quá dài thì rủi ro cao hơn nên phải quản lý lệnh chặt hơn bằng cách giá chạm TP1 thì kéo sl về entry còn nó đi tiếp đc thì đi ko thì ko mất vốn
2 Lượt thích

Mình cũng mới giống bạn, để giải đáp thắc mắc của bạn thì mình có một cách rất hay mà mình đã và đang áp dụng rất hiệu quả. Đó là xem đi xem lại và nghe đi nghe lại mọi lúc mọi nơi khi bạn có thể - tất cả những video trong khóa học và cả trên youtube của anh Medio. Xem một hai lần chưa sao đâu, nhưng xem/nghe đến mức mà thuộc lòng lời thoại thì lúc đó câu trả lời tự nhiên nó hiện ra khi bạn thực chiến/backtest. Dĩ nhiên nó sẽ vỡ ra theo kiểu nhỏ giọt ấy, chứ không ào ào như thác đổ được đâu :v Nhưng nhiều lúc, cái mình trước đó bị tắc là cái mà một lần nào đó mình xem/nghe lại video nó bất chợt mang đến câu trả lời. Mình thuộc dạng người mới mà nhìn mãi cũng không thấy kèo, chứ không thuộc nhóm nhìn đâu cũng thấy kèo. Nhưng khi học đi học lại nhiều thì nó sẽ mở ra dần, và mình cũng bắt đầu nhìn ra kèo thời gian gần đây rồi. Hihi.

Học, học nữa, học mãi nhá bạn. Chúc bạn thành công trong sự nghiệp trading nhé!

Bonus: Chỉ tập trung cày chỗ video của anh Trung đã nhé. Thông thường khi bạn xem chủ đề trading thì youtube sẽ gợi ý bạn những video của người khác. Mình không nói là thầy nào giỏi hơn thầy nào, nhưng nếu bạn đã chọn 1 thầy thì ít nhất là hãy theo cho ra ngô ra khoai đã rồi hãy “ngó” sang ông thầy khác (nếu muốn) nhé. Bởi khi mình chưa vững một cái gì đó thì nên tập trung và dành toàn tâm toàn ý cho nó. Mình cũng xem video của nhiều người khác nhau trước khi biết tới anh Trung. Cho đến khi biết tới anh Trung thì mình stop hết những người kia. Vì những gì anh Trung chia sẻ mình tóm gọn bằng những tính từ sau: cô đọng, súc tích, logic, khoa học, dễ hiểu, chia sẻ chân thành, không màu mè, không khoa trương, không khoe mẽ. Có lẽ bạn cũng nhận ra như vậy, đúng không? :grin:

3 Lượt thích

mình nghĩ mỗi người có một cách học khác nhau, không ai giống ai cả nên bạn cứ thử xem cách nào hợp với mình. Mình chỉ học 1-2 lần khoá học và xem laị những phần quan trọng. rồi làm quen với biểu đồ. mới đầu thì cũng khó thật nhưng cứ nhìn miết rồi quen. Theo mình thì cứ backtest đi bạn, thua thì phải nhận ra mình thua ở đâu. Đó là cách mình đang luyện tập bộ môn này.

1 Lượt thích

trước mắt mình nghĩ bạn nên nhìn biểu đồ nhiều, tập vẽ đường giá chạy cho chuẩn, rồi xem video của a Trung, nói thật trong hội quán một số lượng rất lớn xem đi xem lại video của a Tr mới hiểu đc ít ít, còn mình mình xem 1 video không dưới 10 lần, sau vài lần xem rồi ra kiểm chứng, rồi lại vào xem, rồi ra kiểm chứng, bạn vào tradingview mở ra đúng cái khung thời gian của video, rồi tập suy luận xem, xong vào xem cách a Tr suy luận, làm như vậy là rút ra đc nhiều lắm

1 Lượt thích

Xác định được klv quan trọng rồi thì auto win rồi, khó nhất ở cái đó chứ khó gì điểm đặt lệnh. Thứ tự những thứ quan trọng nhất : stoploss → take profit → entry
Xác định được klv quan trọng chính xác là hầu như giải quyết được những vấn đề đó, bạn mới tinh mà xác định tốt klv thì bạn hơn khối người trong đó có mình rồi :)))

1 Lượt thích