Vài dòng tâm sự nhỏ

Thị trường đúng là nơi của các thần lừa lọc.
Trader thì không lạ gì câu " trade what you see, don’t trade what you think ".
Nhưng càng tìm hiểu nhiều thì lại càng thấy rối não với những gì mình nhìn thấy.
Hôm trước có mon men đọc cái SMC đang hot trend thì có ông nào bảo là : trendline , mô hình nến, kháng cự hỗ trợ,… là thanh khoản của bigboy.
Thành ra bây giờ vào lệnh trùng tay vãi lúa.
Thế nên các cụ có câu: cái gì nhiều quá cũng không tốt. Ăn vừa đủ rất tốt cho sức khỏe. Nhưng ăn nhiều quá thì bội thực ==> die.

14 Lượt thích

đúng r bác ơi. bây giờ thành ra mình cũng k dám vào lệnh ở KL nữa.sau khi sl liên tọi thỳ hơn tháng nay k vào lệnh r=)) sợ mình là thanh khoản=))

4 Lượt thích

chuẩn bác , bình thường kiẻu vào lệnh về fibo 5 -618 tạo 2 đáy múc lên , giờ run tay sợ bị làm thanh khoản =))) , biết thế … không ngờ …

3 Lượt thích

Tưởng bác anti SMC :))), mới đầu thì chắc ai cũng như theo pp Medio cả à- đều loạn tè le. Nên hy vọng bác cùng vượt qua và chia sẻ kinh nghiệm cùng mn :+1:

Mình không anti pp nào hết. mỗi pp có 1 nhược điểm. Việc nói ra nhược điểm của SMC không thể đánh đồng với anti được.
Đợt đầu mấy anh em post bài về SMC, có vào xem thấy ông nào bảo thanh khoản gì gì mà ám ảnh mãi. Chứ t vẫn theo pp cũ thôi. :)))

2 Lượt thích

Mấy hôm nay , giá về tới klv qt mà không dám vào. Cứ phải nhòm xem bên dưới có vùng klv nào không. Ngồi đợt xem market có định biến klv thành cú lừa không. THế đ’ nào miss mẹ kèo . :expressionless:

Mình từ ngày Học SMC thì vào lệnh lại tự tin hẳn do mình chỉ áp dụng cái OB trùng với KLV thì tự tin vào đặt lệnh theo OB (trước đây nếu thấy giá đang chạy mọt mạch về KLV thì k dám vào và lỡ nhiều kèo), Còn nếu k có OB thì mình đặt lệnh giống trước đây là đạt tại cái thân nến cuối cùng. Mình không học đọc nhiều cũng k tìm sâu vào bản chất của nó. Vì mình đã hiểu sâu về bản chất cấu trúc thị trường của PP Medio rồi, Giờ tìm hiểu sâu vào cái SMC nữa nó lại loạn. Cho nên mình thấy nó rất là thoải mái.

1 Lượt thích

Tạm quên cái thanh khoản đi e. Cứ dùng OB và IMB là anh thấy ngon rồi mà. Cái nào cũng có xác suất, nhiều trường hợp chạm keylevel hoặc chưa chạm đến chẳng lẽ lại là cá mập tha không lấy thanh khoản. Nếu cứ theo lý thuyết đấy thì đến lúc SMC nhiều người trade lên thì cá mập lại lấy thanh khoản của thanh khoản thì sống sao :sweat_smile:

6 Lượt thích

Chuẩn bạn ạ. Cứ cái nào mình dùng thấy ổn mà đơn giản thì lấy thôi. Có thêm OB vào kèo tự tin hơn vì đa phần đều bật lại để mình quản lý vốn được. Nguyên tắc tối giản của mình vẫn là 80 - 20, không cần lấy hết mà lấy cái nào hiệu quả nhất thôi.

6 Lượt thích

Ngày trước chưa áp dụng OB thì vào lệnh kiểu như mò mẫm. Nhiều khi đặt tại phần thân nến cuối cùng nhiều k khớp rồi lại đi đặt dịch lên chút nữa nó lại bị stophun, nhận định thị trường đi đúng mà phần nhiều là không ăn được. Mình nghĩ đây là một cái quan trọng để vượt qua, vấn đề này làm mình backtest nhiều nhưng k đạt được nhiều kinh nghiệm và vào lệnh rất tâm lý. Từ ngày có OB nó như mở toang cánh cửa, Biết được tại sao những lệnh truowxc lỡ kèo, Những lệnh nào cần đặt ngay phần thân nến cuối để không bị Stophun. Trước đây không có OB thì mình ra trận kiểu đã có võ nhưng chỉ có kiếm nhưng nay OB nó như cho mình thêm cái khiên vừa dễ ra đòn vừa che chắn cái Sl cho mình.

1 Lượt thích

Đúng r anh, nhờ OB mà đỡ đi được phần nào những lệnh sl oan vì cho rằng giá chưa chạm đến đỉnh đáy cũ, cũng như những lệnh stophunt tại klqt . Giải quyết được nhiều vấn đề . Nhưng rõ ràng là mỗi ng rồi cũng sẽ hình thành phong cách trade cho riêng mình từ những gì đã học. Ko phải học để trade như 1 bản sao của Medio hay bất kỳ ai khác .

1 Lượt thích

Nhưng mà mắt mình lờ mờ lại cư tưởng là trong sáng thì có khi vẫn va vào ổ ấy. Lúc ấy lại đổ cho đủ thứ khác không phải mờ mắt :crazy_face: :crazy_face: :crazy_face:, Không phải market lừa mà là mắt mình lừa

nếu kết hợp OB thì phá vỡ giả thật mình cũng ít để ý hơn đúng ko a, vì nhiều khi cái KLQT nó tít xa so với cái OB do phá vỡ thật giả quá a

1 Lượt thích

giờ nhìn đâu cũng thấy cạm bẫy liquidity haha

Đúng rồi bạn. Mình sẽ ít để ý đến phá vỡ giả, phá vỡ thật hơn nhưng cần phải chờ xu hướng mới hình thành đủ đỉnh đáy cao hơn ( hoặc thấp hơn) thì mới xác nhận là xu hướng đảo chiều.

1 Lượt thích

cá nhân em thì thấy mỗi người hợp với 1 pp và cách tân thay đổi chút xíu cho phù hợp với tính cách và điều kiện lv của bản thân thì ổn hơn.Chứ em thì cứ ngâm thật kỹ pp của thầy Medio đã cho đỡ loạn -))

mình sau một thời gian giờ lại medio kết hợp OB thật sự thấy quen thuộc và thoải mái hơn quả thật smc cho nhưng RR cao chót vót nhưng nó cũng phải trải qua một quá trình thay đổi góc nhìn và phải có thời gian trải nghiệm
nghĩ lại đã ăn nằm vời hội quan cả năm nay mà trước khi có smc pp medio vẫn đc a medio dùng hiệu quả thì có lý do gì m ko sử dụng khi mà đã trải qua một quá trình với nó và cảm thấy hài lòng với RR
không biết những ae khác thế nào chứ dối với mình vẫn là thích sự simple của cttt cũ

2 Lượt thích