Vài dòng suy nghĩ về forex

Dịch căng thẳng nên không đi đâu được.
Sáng ngủ dậy đến lúc lên giường đều tập trung hoàn toàn vào trade.
Vừa trade lại vừa ngẫm về con đường mình đang đi. " Rốt cuộc bản thân muốn gì ? "

Trong cuộc sống hiện đại, tiền là một tờ giấy nhưng lại là thứ người ta sáng ngủ dậy , tối đi ngủ đều phải nghĩ về nó. Tất cả đều phải có tiền thì mới tồn tại được.
Trước khi biết đến forex, tôi thường nghĩ về cuộc sống tương lai của mình. Chả lẽ lại cứ suốt ngày đi làm công ăn lương. Bản thân muốn kinh doanh nhưng trái đất 7 tỷ người, làm gì còn có cái ý tưởng nào mà chưa được khai phá ra nữa. Có hay chăng bây giờ chỉ có start up công nghệ. Nhưng mà bản thân lại chả biết vẹo gì về công nghệ cả.
Nghĩ đến đó, viễn cảnh làm công ăn lương đến cuối đời nó cứ mồn một trước mắt vậy.
Từ ngày tôi biết tới forex là tôi được khai sáng ra rằng trên đời này gương thần của doremon là có thật. Cái loại gương mà cứ đưa thứ gì ra trước gương là sẽ lấy nó được từ trong gương. Thứ gương thần tôi muốn nói chính là lãi suất kép
Nếu để có một ngành nghề nào kinh doanh dù quy mô lớn hay nhỏ đều có tìm được người mua hay người bán thì chỉ có thể là forex.
Ở thị trường, khi bạn muốn bán hay muốn mua bao nhiêu tiền thì đều có người đáp ứng cho bạn.
Chính vì thế bí mật của forex không phải là nơi trao đổi tiền tệ mà chính là nơi lãi suất kép tồn tại.

Lãi suất kép trong thị trường forex nó là một con dao 2 lưỡi. Nếu thuần phục được nó thì tiền của bạn sẽ nhân lên nhanh chóng. Nhưng nó cũng sẽ khiến bạn trở về con số 0 nếu bị nó cắt vào tay liên tục.
Làm sao để nắm được bí thuật lãi suất kép?
Đối với bản thân tôi, để sử dụng được lãi suất kép thì đầu tiền khi vào lệnh thì không được thua. Chỉ cần vào lệnh không bị thua thì dù có ăn 1.1R/ 1 lệnh thì bạn đã thừa sức thành tỉ phú rồi.
Thế thì làm sao để không bị thua?
Đó chính là phải có cách quản lý lệnh phù hợp. Để quản lý lệnh phù hợp thì trước mắt cái SL nó phải an toàn.
Trải qua nhiều giai đoạn thăng trầm từ ngày trade đến giờ. Tôi nhận ra là SL an toàn không phải nhất thiết là SL đặt sau klv quan trọng. SL an toàn phải là SL cho chúng ta cơ hội hòa lệnh đó.
Cơ hội hòa lệnh là cơ hội thế nào ? Cơ hội hòa lệnh là khi lệnh dương chúng ta gồng lời, nếu gồng lời không thành công thì ít nhất cũng không bị mất tiền.
Hầu hết mọi người đều nghĩ thế. Còn riêng mình cơ hội hòa lệnh còn là khi lệnh âm ngoài tầm kiểm soát thì chúng ta có cơ hội để hòa lệnh đó.

Nói tóm lại, muốn nắm được bí mật lãi suất kép thì không được thua. Muốn không bị thua thì phải quản lý lệnh tốt. Muốn quản lý lệnh tốt thì SL phải an toàn. SL an toàn là một SL cho ta thoát lệnh mà không mất xu nào cả.
Thế nên là bây giờ nhìn những ai khoe TP 5,6,7,8R đúng là không cảm xúc. Đối với t, pro trader là trader trade không thua chứ không phải là trade nhiều R.
Trade không thua có thể tại một thời điểm không ăn được nhiều so với trade nhiều R. nhưng về lâu về dài thì chắc chắn sẽ nhiều $ hơn.
image

18 Lượt thích

Anh thấy thực ra nói để không thua thì nó hơi dễ hiểu lầm. Nhưng một cậu rất quan trọng ai vào trade cũng đã nghe là " tránh mất tiền" , " bảo toàn vốn". Mà hầu hết ai mới vào cũng xem nhẹ. Y hệt kiểu ngày xưa mấy người đi trước khuyên mình mà mình không nghe.
Anh thấy lãi kép có thể sử dụng với nhiều biến thể khác nhau như:

• Áp dụng kiến thức cho những thị trường khác nhau theo cách phù hợp.
  • Dùng tiền kiếm được từ thị trường này, đầu tư cho thị trường kia.

Mục đích cuối cùng của việc kiếm tiền là để bản thân và gia đình sống thoải mái hơn. Nhưng thực ra ngay cả lúc kiếm tiền này chúng ta cũng có thể thoải mái với thực tại bằng cách đặt mục tiêu để biết đủ, thích thú với những gì mình đang làm.
Cái đích là tự do tài chính sẽ tốt hơn là tôi có 1 triệu $. Có 1 triệu $ sẽ mong có 2 triệu,… dùng những con số tuyệt đối thì chẳng bao giờ có điểm dừng. Nhưng tự do tài chính thì đem lại cả niềm vui về mặt tinh thần, và không cần phải làm triệu phú để có được tự do và hạnh phúc :smiley:

19 Lượt thích

Em thì nghĩ là lãi suất kép nó tồn tại trong các loại thị trường. thị trường nào cũng có ( chứng khoán, bất động sản, coin ) Nhưng mỗi thị trường nó có 1 tính thanh khoản khác nhau. Trong tất cả các thị trường kinh doanh thì forex là thị trường thanh khoản lớn nhất thì lãi suất kép của nó là mạnh nhất.
Từ cái ngày mới trade, mất tiền cảm thấy khó chịu thì là đúng rồi. Nhưng có những hôm ăn được mà vẫn thấy khó chịu. Lâu dần, mới nhận ra. tiền bạc nó là một thứ phụ thôi. Nếu cứ chăm chăm nhìn vào lợi nhuận thì cuộc sống nó sẽ không còn niềm vui nữa. Lòng tham con người là vô đáy. Biết tiết chế lòng tham thì mới nhận ra chân lí cuộc đời được. Từ lúc đó mới đặt mục tiêu cho bản thân là làm chủ được lãi suất kép chứ không phải ăn nhiều R nữa.

4 Lượt thích

Đúng là vượt qua nỗi đau rồi thì ai cũng sẽ khác. Dũng bây giờ khác với Dũng Cry ngày xưa quá rồi. Đáng nhẽ anh phải save lại mấy bài khóc ở Hội Quán cũ cho vào viện bảo tàng trước khi xóa :))

5 Lượt thích

Mình tin forex sẽ thay đổi cuộc đời mình, ít nhất là so với hoàn cảnh hiện tại, bây giờ mình cũng chả có gì trong tay mấy, đi làm công ăn lương có 6tr 1 tháng , tháng đc nghỉ có 2,3 ngày nhưng vẫn dành thời gian cho fx và mình vẫn thấy vui, tài khoản thì có 100$ thôi trade hơn nửa năm vẫn vậy , tài khoản bên coin thì có ôm hơn 1k$ , bây giờ có tiền thì mình ưu tiên mua mấy thứ phục vụ cuộc sống cho tốt đã , coi như thời gian chưa có tiền đầu tư fx lớn hơn là thời gian rèn luyện bản thân thôi, mình là người có thể chờ cả tuần hay nửa tháng mà không vào lệnh khi chưa đẹp nên thấy rất thoải mái thôi, lãi kép thì mình thấy nó đúng là rất tuyệt với nhưng đi cùng với nó thì là tâm lý “kép” , mong rằng a Trung và hội quán luôn không ngừng thay đổi để luôn thích nghi với biến động thị trường , chúc sự nghiệp trade của mọi người luôn tốt và lấy được nhiều $ của mấy bạn bên tây bên tàu :))

11 Lượt thích

trước khi biết đến forex, m đã sống một cuộc sống rất nhàm chán. k có khái niệm đầu tư, k có đam mê gì hết, k có mục tiêu gì cho cuộc sống, chỉ biết làm công ăn lương, đến đâu hay đến đó.
rồi một ngày m lến fb và thấy bb chia sẻ mấy cái lệnh lãi trong mấy cái “game tài chính”, à! thấy hay hay , m cũng bắt đầu lên google gõ và tìm kiếm thông tin. ồ, may sao tìm thấy đúng forex chứ k phải mấy cái kia.
Tìm hiểu rồi dẫn đến đam mê,
từ khi biết đến forex , m cảm thấy bản thân đã thay đổi rất nhiều , cuộc sống đã vv hơn, trưởng thành hơn và đã có mục tiêu để phấn đấu.
(k hiểu sao mà m có niền tin mãnh liệt rằng mình sẽ chiến thắng được thị trường này :grinning: :grinning:)

5 Lượt thích

thương hiệu này trường tồn vs thời gian luôn ad à, có khi kể cho con cháu nghe ấy chứ :joy:

2 Lượt thích

Không liên quan lắm nhưng thấy bác cùng cờ với e. Bác ở ĐL thật à ?

2 Lượt thích

đúng rồi b. mình ở đào viên , b ở đâu

Mình cũng ở Đào Viên này. Bác ở quận nào.

1 Lượt thích

mình ở đường nankhan . khu lô trúc

3 Lượt thích

hơi xa chỗ mình. mình ở 龜山 cơ bác.

2 Lượt thích

Theo mình thì pro trader là người dám cắt lỗ, để mà không thua như Dũng nói thì hơi khó đấy, chắc chưa ai đạt được cảnh giới này mất vì bản chất trade là một bài toán về xác suất có đúng có sai. Việc có 1 phương pháp giao dịch hoàn hảo cộng với kĩ năng dời SL thông mình thì cũng chỉ để củng cố xác suất thắng tăng lên cao hơn chứ để mà không thua thì rất khó dường như là không thể.

1 Lượt thích

Đồng ý với ý kiến chủ thớt về đặt sl sau keylevel quan trọng để có cơ hội rời sl. Chỉ cần làm như vậy tỷ lệ thắng đã lên trên 50% rồi.

1 Lượt thích

Theo mình không phải là không thua. Mà là khi thua thì thua bao nhiêu (1%-2% hay cả tk), khi thắng thì thắng bnhieu (2R-3R hay X2-3). Chứ Dũng bảo không được thua thì mình nghĩ không có ai =)))))

1 Lượt thích

Cụm từ " không được thua " ở đây mọi người chỉ mới hiểu theo nghĩa đen thôi. Mình nghĩ nếu ai đọc cả bài hiểu được ý của mình thì có thể hiểu được. Mình cũng không biết phải diễn tả cái ý của mình khi nói " không được thua " như thế nào.
Đại loại, không được thua là có thể mất tiền nhưng không thua về chiến lược.
Chẳng hạn như, cùng 2 lệnh, 1 lệnh khoảng thời gian dương lệnh nhiều hơn thời gian thua là một lệnh không thua. 1 lệnh khoảng thời gian dương lệnh nhỏ hơn thời gian âm là một lệnh thua.
không được thua cũng có thể là không được thua về tâm lí.
Chẳng hạn như : bạn có SL nhưng khi đó SL của bạn có 5-10 pip trong khi các lệnh trước đó của bạn lại là 20 pip, 30 pip thì đó là một lệnh thua cả tiền bạc lẫn cả độ fair đối xử với tài khoản.

4 Lượt thích

Tất nhiên ,tùy mình trade chưa đủ lâu nhưng cũng đủ thời gian để nhận ra: SL là một phần của cuộc chơi. Thắng và hòa tuyệt đối là một điều không thể có.

2 Lượt thích

có thể mình hiểu chưa đủ ý của bài viết. hehe. chi tiết hơn rồi. Thanks Dũng.

Mình đang sử dụng lãi xuất kép bên thị trường chứng khoán .Mình chuyên bên lướt sóng T+. Mình chủ yếu là dùng phương pháp của Medio và biến tấu thêm 1 ít để ra thành phương pháp của riêng mình. Chứng khoán mình cũng đặt tỉ lệ R:R cắt lỗ chốt lời vào lệnh đúng nguyên tắc đã đặt ra và cũng là 1 bà thím bán trứng an toàn. Cảm ơn vì đã cho mình biết đến Medio và những người bạn hội quán^^

6 Lượt thích

Giật mình với cái tên tài khoản của b :sweat_smile: