Tự sự - Hành trình tham gia thị trường tài chính

Chào ae trader. Kết quả trade tuần rồi của anh em thế nào? Đã có kế hoạch vào lệnh cho tuần mới chưa? Mình thì sau những chuỗi thua dài thì may mắn lại có 1 lệnh thắng lớn để tiếp tục cùng tham gia thị trường với anh em.
Thứ 2 đầu tuần vừa bị sếp chửi vì chỉ tiêu không hoàn thành nên tâm lý sinh ra chán nản, phải chăng trading chính là con đường để mình thoát ra khỏi những áp lực này? Trading có dành cho loser không? Mình cảm thấy bản thân mình rất bình thường, bình thường đến mức có thể đại diện cho phần lớn những F0 trên thị trường tài chính, đại diện cho những fomo, tâm lý thị trường, đại diện cho một thế hệ tuổi 9x đang loay hoay tìm cho mình 1 con đường, 1 ý nghĩa sống dù đã chuẩn bị bước đến con số 30 tuổi. :slight_smile:
Công việc ổn định ( theo những gì các bố mẹ định nghĩa) ở một Ngân hàng có vốn nhà nước, có vợ, có con, nhà cửa được phụ huynh lo, xe cộ thì cũng được hỗ trợ phân nửa nhưng trong tay chưa có gì. Sự nghiệp chưa có gì, chuyên môn bình thường, kỹ năng giao tiếp có khi còn kém, đánh giá khả năng lên lãnh đạo: no door. Chả nhẽ đến năm 40 tuổi vẫn làm nhân viên Ngân hàng, lúc đấy mình có bao nhiêu tiền, bao nhiêu tài sản? nếu có công việc gia đình thì bản thân mình đàn ông có lo đc cho bố mẹ, vợ con không? Con cái muốn đi du học có khả năng không? đến bao h thì mới đủ tiền để mua được những gì mình cần và mong muốn mà không phải đắn đo suy nghĩ? Miên man những suy tư về cuộc sống mình muốn kể lại hành trình trên thị trường tài chính của mình để chia sẻ cùng mọi người trong hội quán. Cũng là cách giải tỏa tâm lý trong thời kỳ khó khăn vì dịch bệnh thế này. Mình đoán anh em đến với trading thường cũng có những băn khoăn nỗi niềm của riêng mình. Câu chuyện bắt đầu từ những ngày đầu năm 2020:

Trước đây mình biết về forex từ ae đồng nghiệp nào là lời vài ngàn $ sau lại cháy tk, nghe lừa đảo thế, mình ko tin đâu. Có Ông anh ngồi chỉ :" chú xem giá nó đang thế này,… tăng lên thế này là do thông tin này…, thị trương…,. Hồi đó thấy các ae chuyên nghiệp thế, đọc lệnh, vẽ vẽ các thứ trên màn hình điện thoại thấy đỉnh quá. Nhưng mình tìm hiểu sơ qua thì thấy Forex giống như 1 sàn đánh bạc cao cấp với tổng thị trường âm. Ng này được ng mất. Và những trader không phải là những người tác động đến giá thị trường của cặp tiền mà chỉ là đánh trên chỉ số dao động của các cặp tiền đấy ( giống như cá độ trận bóng đá vậy). Mình ko ham nhưng thấy ae khoe lãi khủng mình đặt vấn đề " em chỉ muốn lãi 10-20$/1 ngày thôi" hướng dẫn em cách kiếm tiền. Nhưng có vẻ duyên chưa tới nên mình vẫn ko tham gia vào thị trường.
Bắt đầu từ những ngày cuối năm 2020 khi thị trường Cryto bắt đầu dậy sóng, BTC lao vun vút phá đỉnh 20k. Như 1 người tâm lý bình thường, có nhu cầu đầu tư để kiếm tiền mình bắt đầu Fomo ae đông nghiệp cùng phòng tham gia vào thị trường. Và cái gì đến cũng đến, nhờ 1 người anh mở tk Binance như bao F0 khác, mình tham gia vào thị trường với số vốn 500$. Điều đầu tiên là tìm coin để mua đã. Trước khi vào thị trường mình đã hóng đông nghiệp vào con Matic x2, x3 lần, và đồng Doge tăng x10 lần. Lúc vào phần top tăng giá ngày hôm nay của sàn binance Matic tăng trên 60%, mua ngay kẻo lỡ thuyền. Chia ít vốn cho Doge nữa vì mình hâm mộ Elon musk. Ngay ngày đầu tiên đã lãi vài chục $ mình thấy đỉnh quá sao dễ vậy ( lúc đầu vẫn đặt mục tiêu giản đơn 30%/năm vì bản thân tìm hiểu về đầu tư rất nhiều và cũng đặt cho bản thân nhưng nguyên tắc mn hay chia sẻ trên mang). Nhưng sang ngày 2 giá đi ngang thế nhỉ, lãi hôm qua còn có ít, mới quay sang bà chị cùng cơ quan hỏi:" hôm qua e vào Matic có dc ko chị?, bà chị đốp ngay: chị x3 tài khoản out rồi mày vào đu đỉnh à??, con doge là shitcoin mà em.
Nghe lao đao thế nhỉ? Nhưng mà không có lý nào nó lại thế. Tối ngày thứ 2 giá lại tăng nhưng rút kinh nghiệm lần này nó tăng 10% là rút mục tiệu 30%/năm mà dc 10%/ngày còn đòi gì, thế là out Matic, Doge thì vẫn fomo. Tiền bán ra rồi thì làm gì ạ, tiếp tục vào top tăng giá mua tiếp chứ sao. Được vài lần đón đưa đò có lời, thấy thị trường này kiếm dễ quá. Rồi cái gì đến cũng đến. Môt ngày đẹp trời thị trường đỏ nhẹ mất gần 20% vốn giật mình, mình vội vàng cắt lỗ theo đúng những gì đã học, phải cắt lỗ chứ. Cắt lỗ để ở lại với thị trường mà. Nhưng sau khi cắt lỗ thì thị trường lại xanh lại. Cay thật. Lên trên facebook anh em bảo chưa bán là chưa lỗ, à hóa ra là thế, chân lý là đây chứ gì nữa. :joy::joy:.
Như lẽ tất nhiên khi mình tham gia vào đâu thì sẽ có những tò mò và mong muốn tìm câu trả lời, mình tìm hiểu về blockchain, về coin, đọc dự án coin, tiềm năng, đội ngũ phát triển,… Tìm hiểu PTKT, đọc nến, các mô hình nến, các mô hình giá,…vân vân mây mây. Xem trên face có ai giỏi dự đoán chuẩn để theo dõi, xem nhận định thậm chí là theo dõi từng comment của ng ta. Suýt xoa đỉnh thế, nhận định thị trường chuyên nghiệp, dùng Chỉ báo RSI, EMA, Bolingerband, trendline, … Giá đang đi vào mô hình nêm, mô hình cốc ngược, … Rồi giá về fibonanci ( cái quái gì thế nhỉ). Cả bầu trời kiến thức đổ ầm ầm về như thác đổ. Và mình bắt đầu phân tích kỹ thuật thị trường. :)) và những sai lầm bắt đầu từ đây. :joy::joy:
Bắt đầu là trendline, chén thánh của trader chứ gì nữa, giá cứ chạm trendline là bật lên, quá đỉnh. Mô hình cái nêm à, giá phá nêm là đi rất xa. quá hay. Chỉ có mấy cái này mình bắt đầu vẽ vời trên trading view dự đoán giá đi theo xu hướng nào, dự kiến ra sao. Bắt đầu thể hiện vs các ông bà đồng nghiệp các ông bà chả có kiến thức gì cả, giá đi thế này này… Đấy. Và mình tin rằng mình sẽ mua coin ở giá thấp và bán ở giá cao. Thị trường nó biến động liên tục thế này thì phải như thế mới có lời. Mỗi lần mua chỉ cần tăng 10% là chốt rồi đợi giá giảm thì mua lại. Ấy thế mà gần 2 tuần sau mình lỗ gần 100$ vì trade.
Nhìn chung mình nhận ra là mình khi mua thì chặn đầu giá giảm rồi sau đấy lại cắt lỗ, khi bán thì toàn bán non, và tâm lý chủ yếu thời gian đó chỉ là tìm cách hòa vốn hoặc ăn non. Bà chị cùng phòng vẫn khuyên nên giữ một thời gian dài chứ đừng mua bán nhiều, nhưng nhu cầu áp dụng kiến thức quá lớn, chả nhẽ học nhiều mà lại chỉ ngồi hold thì còn gì là tận hưởng cảm giác thỏa mãn.

Dài quá nên update sau nhé.

12 Lượt thích

Em đang đọc say sưa thì bỗng nhiên anh cắt mất :joy: :joy: :joy:

1 Lượt thích

Tay mơ ai cũng vậy. :slight_smile: nói chung trong tài chính mất tiền cái khôn ra ngay. cố lên bạn

Chắc bạn cũng tâm tuổi mình. Bạn có nhà của, vợ con đuề huề rồi thì thong thả mà bước theo lộ trình bác Ô chỉ ắt thành công thôi.

1 Lượt thích

Có những cái mất mà vẫn không khôn được bác ạ. Tính mình cũng lại thích đỏ đen nhưng may nhìn nhiều tấm gương mình cũng biết đâu là điểm dừng phù hợp

3 Lượt thích

Hôm nay viết trong giờ làm việc nên chưa viết dc hết. Để mình update tiếp

1 Lượt thích

Bác có vk đẹp con ngoan nhà cao cửa rộng hậu phương thì lại mạnh. Tham gia fx làm j nữa cho nó hại não kkkk

Chủ thớt có hay viết ở voz ko mà đọc thấy giống lối hành văn bên đó ghê :rofl:

Có những thứ không phải của mình, không phải do trí óc của mình tạo ra, không phải hình thành từ nhỏ đến lớn thì không bền đấy là mình nghĩ vậy

1 Lượt thích

hồi 2009 hoạt động bên VOZ nhiều lắm mà mất nick không tạo được nick nữa nên bỏ rồi. Lâu lắm rồi không vào. Chắc bác cũng phải tầm 9x nhỉ?

Mình 8x, cũng mới tham gia thị trường đc cỡ 1 năm. Trade bớt thua hơn rồi, cảm thấy tâm lý giao dịch đã khá ổn. Chúc chủ thớt sớm thành công.

3 Lượt thích

Hôm nào anh viết tiếp part :v: nha anh (em 9x đời gần cuối r nên anh gọi em thôi là đc r :grinning_face_with_smiling_eyes:)

Hóng những bài tâm sự như này quá :smiley:
Công nhận dấn thân vào con đường này khó lòng tâm sự dc với những người xung quanh.
Cùng lắm chỉ chém gió dc với mấy ông bạn. Còn trăn trở thật sự chắc chỉ lên group kín tâm sự ntn :smiley:

2 Lượt thích

ae tâm sự nhiều vào cho mình đọc chứ mình cũng nhiều tâm sự mà viết dở quá

Đề nghị sếp @Medio mở bỏ duyệt bài cho anh em viết văn cho dạt dào cảm xúc. :))

1 Lượt thích

Có câu này rất hay “Bắt đầu làm kinh doanh giống như đang tập đi sau thời gian dài bị ốm. Trước tiên, phải suy nghĩ nhấc chân phải hay chân trái. Sau đó dần dần bước đi mà k cần phải nghĩ tiếp nữa”.
Thời gian gần đây tự nhiên có 1 snghi nếu cứ vào lệnh ntn thì lệnh lãi cũng k thể kéo đc số lệnh thua, tự nhắc mình phải thay đổi, Giờ thì đang cố trade theo kiểu nhàm chán, ngày nhìn biểu đồ vài lần đây. Kèo đẹp thực sự ms vào vì 1 tuần chỉ cần 1 lệnh win 3R 4 tuần nt là 12r risk 2% là 24% rồi.
Xem mấy clip của các pro nc ngoài khuyên thì thấy toàn khuyên nhìn vào hành trình thôi, dần dần khác ổn bác ạ :))

3 Lượt thích

Viết nhiều là tốt lên bạn ơi. Trước mình được có 6 điểm văn tốt nghiệp :slight_smile:

3 Lượt thích

Mình cũng nghĩ như bạn. Thật ra ngồi nhìn biểu đồ nhiều càng mệt mà càng hay fomo. Minh sẽ chỉ đặt cảnh báo và vào xem sau đó nghĩ về những setup đẹp mà sau đó có thể xảy ra. Rồi lại đặt cảnh báo tiếp hoặc sẽ đặt lệnh nếu thật sự đẹp rồi. Mình chưa trade full time nên thấy tuần dc 1 lệnh 3R là ổn lắm rồi. Thời gian còn lại ngoài làm việc chính ra còn để đọc sách xem thêm clip và back test cho thấm nhuần :))

mình đặt cảnh báo trên máy tính .mình hay ra ruộng sau nhà nhìu khi không nghe được cảnh báo .có cách nào khắc phục không ae :sweat_smile:

Bạn cài TradingView trên điện thoại là có thể đồng bộ được thông báo trên điện thoại nhé

2 Lượt thích