Trở thành Trader Full time không hề là dễ dàng @@

Xin chào các anh chị và các bạn !
Ngày hôm qua thì em có chia sẻ một bài viết của mình ở hội quán với chủ đề nhưng mà không hiểu vì sao bị lạc mất đi đâu em không tìm thấy nữa cũng không thấy hiện lên. Hình như e đăng nhầm ở đâu đó. Nên hôm nay em ngồi viết lại

Không biết anh chị và các bạn trong hội quán có nhiều người nghỉ việc để trở thành Trader full time không ?
Em thì biết đến bộ môn trade này cũng lâu nhưng dường như không có áp lực do vẫn đi làm và không có nhiều thời gian cho trade nên em vẫn rất hời hợt với nó. Gần đây thì e có nghỉ việc ở công ty cũ và tập trung hoàn toàn vào công việc trade này.
Nhưng đúng là nếu chỉ ở nhà nhìn biểu đồ thì áp lực ghê gớm ạ.
Ngày 14/3 cũng là một ngày không tươi đẹp của em. Em vào nhiều lệnh nhưng hầu hết đều SL. Chủ yếu là do cả phương pháp và tâm lí :

• Loạn chưởng do chỉ tập trung nhìn vào OB để giao dịch mà quên đi điều quan trọng là cấu trúc thị trường. Em cứ tìm OB và muốn nhảy vào múc.
    -Tâm lí thì khi vừa mới SL một lệnh mà thấy giá sau đó chạy đúng Plan của mình thì lại múc tiếp lệnh 2 mà quên mất rằng lúc này cần ngồi kiểm tra phân tích lại.
    Tuy nói là biết đến bộ môn này lâu nhưng thực tế nghĩ lại về tâm lí lẫn phương pháp mình vẫn còn NEW quá.
    Ngày hôm qua 15/3. Buổi sáng dậy em có thiền 15p. E viết lại tất cả các lệnh loss hôm qua và bài học kinh nhiệm ra sổ tay cá nhân và File EX để in ra cho nhớ.
    Và hôm nay thì chỉ nhìn thị trường ở khung mình trade trước đã. Không tìm kiếm OB mà tập trung nhìn cấu trúc thị trường trước sau đó mới tìm OB ở vùng quan trọng.
    Và kết quả là em vào Real được 1 lệnh Vàng và 3 lệnh mõm. Trong đó Loss 1 Win 3. Nhưng tổng kết vẫn chỉ win được 2R. Tính em thì lúc nào cũng tham TP xa. Giá chạy dc 5R e dịch SL 2R sau đó giá quay lại cắn SL.
    Lại chợt nhận ra mình tham làm quá :
    Muốn TP xa thì phải kiểm tra giá về KLV khung lớn sau đó đảo chiều ở khung nhỏ hay giá mới phá vỡ xu hướng cũ thì mới nghĩ đến chuyện TP xa dc .Đằng ngày ỏ khung nhỏ trade mà cứ muốn giá về Key khung lớn luôn. Ầy Zaaa

Ngồi ngẫm đi ngẫm lại thì thấy những gì mình sai cũng chả phải những gì mới. Toàn là những điều mình đã được học rồi đấy thôi. Nhưng mỗi tội là không phải kinh nhiệm của mình nên khi thực hành mình đâu có nhớ.

Cảm ơn anh chị đã ráng đọc đến đây !

Anh chị có làm trader nếu đã trở thành trader full time trước có thể chia sẻ thêm cho em cùng mọi người chút kinh nhiệm đi trước với ạ.
Đặc biệt là kinh nhiệm để hình thành thói quen tốt. Gần đây nghỉ việc e hay dính phải vấn đề thức khuya dậy muộn.
Một lần nữa cảm ơn mọi người !

14 Lượt thích

Hành trình của mọi trader hầu như đều giống nhau hết đấy bạn từ cảm xúc tâm lý phương pháp ai chưa trải qua là chưa phải trader rồi vẫn cứ nghĩ thị trường dễ ăn bị thị trường vả cho sml tới khi ngộ ra bằng được mới thôi

2 Lượt thích
  • chủ yếu ở đây tâm lí cả thôi !
  • số tiền nhỏ thiì tâm lí nhẹ, khi tiền càng lớn thì bác SL thì hơi hoang mang !
  • Giảm bớt áp lực thì bác trade số tiền nhỏ, khi chứng tay chắc cú Bác có tham khảo thêm các Quỹ, với cái số tiền quỹ 200k
3 Lượt thích

Em cũng trade full time nè bác. Bác cứ CTTT trước đi nhé, sau này thêm OB sẽ có cái hay ho và nhanh học lắm chứ CTTT chưa vững thêm OB nữa dễ loạn lắm bác,
Em thấy bác Medio chia sẻ rồi đó, bác xem mục này sẽ rõ nè bác
Em cũng mới nắm được CTTT qua OB 2 ngày thấy ngon hẳn kiểu như có súng đạn đi bắn nhau rồi thêm OB thì là thêm áo giáp nữa

5 Lượt thích

Tuệ sinh ra từ sự tĩnh tâm. Tâm dao động rất khó sinh ra tuệ. Mình thấy mấy số uống trà anh medio cũng thỉnh thoảng nhắc những câu tương tự vậy. Nhiều khi phải tĩnh thì mới đột phá đc :joy::joy::joy:. Bác thử dừng trade và suy ngẫm xem có tiến bộ hơn ko.

3 Lượt thích

Dần dần rút ra kinh nhiệm cho mình để đúc kết b ah. Vẫn nhiều thứ cần phải học quá ạ. hic

em khi rảnh rỗi vẫn suy nghĩ nhiều bác ạ. Nhưng cái tâm lí kiên nhẫn và tập trung còn phải rèn luyện nhiều lắm

Ui mình cũng đang đứng trước quyết định giống bạn nè. Thật là phải nằm suy nghĩ hằng đêm xem liệu đây có phải quyết định đúng đắn dành cho mình không. Nhiều lúc lo quá cứ nghĩ sao mình liều mạng quá. Mà càng lo thì lại càng trade thua không. Sau 1 thời gian đối diện thì giờ mình nhận ra được 1 điều cực kỳ giá trị đó là mình thật sự Thích và bắt đầu nghiêm túc với thị trường này. Và rồi mọi thứ mình từng học nó lại quay về, từ kinh nghiệm tới tâm lý giao dịch. Nên theo mình nếu bạn đã chọn con đường này rồi thì cứ đi với nó đã, dù đúng hay sai thì sau này nhìn lại cũng có thứ để nhớ…

1 Lượt thích

Mình cũng chuẩn bị làm trader fulltime bạn ạ, bình tĩnh và tiến lên!!

1 Lượt thích

mình cũng đang rất muốn trở thành, đó là mục tiêu và đang cố gắng từng ngày. kaizen nó từng ngày, ko biết bao giờ xuống được núi nữa hic

1 Lượt thích

học KLVQT + OB = trade Demo là xuống thôi !

2 Lượt thích

Hiện tại vẫn đang phân vân trong vấn đề nghỉ việc để trade full time ah b

1 Lượt thích

Đôi khi phải đẩy mình vào chân tường mới có thể bật lại dc b ạ. Mình nghĩ thế. hi

hiện tại em cũng đang cân nhắc . thật sự đi làm k có thời gian để học trade thật sự …

hii, m cg có suy nghĩ giống bạn vây do,
thật ra con người ta cung thích nghi ghê lắm với mọi hoàn cảnh, nên đôi khi m cứ nhút nhát hoài ko dám ra cg khó hen bạn

1 Lượt thích

đúng rồi đó b ah. Đi làm thì khi trade mình cứ nhơn nhơn ra ý. kiểu xuề xòa tnao cũng dc

trước mắt cứ mục tiêu 1 năm trade tài khoản nhỏ để xem mình có làm được không. Em hay nghe nhạc của Đen. Trong mấy bài hát có câu bước ra đời tay trắng cùng lắm lại trở về với trắng tay. Trước tuổi 30 cứ thử đã. Sai mình lại đi làm thuê cũng không sao.

2 Lượt thích

Mình cũng trải qua những cảm xúc như bạn vậy, những lỗi sai về tâm lý liên tục lặp lại , có lúc cảm giác như bất lực và mệt mỏi vì đó bản thân chưa kiềm chế được , sau đấy thì mình xem lại lỗi sai lập ra vài nguyên tắc phù hợp để kiềm hãm bản thân . Một ngày thua 2 lệnh là nghỉ , dính SL dụng trade hết buổi nếu không có kế hoạch từ đầu , luôn phân tích lên kế hoạch trước, chỉ nhìn 2 cặp tiền chính , đặt cảnh báo và tuân thủ . Đến giờ mình vẫn vi phạm nguyên tắc liên tục nhưng cứ điều chỉnh dần cũng thấy tiến bộ và thoải mái hơn . Ngoài ra mình thấy chỉ cần dành 1 thời gian nhất định để phân tích tập trung chứ không cần xem biểu đồ nhiều , mình vẫn đi làm vẫn có thu nhập lo cho gia đình nên cảm thấy thoải mái . Tương lại vẫn cố gắng trở thành trader fulltime nhưng trước lúc nghỉ việc phải kiếm ra thu nhập từ trade đã . Đây là nhưng gì mình thấy hữu ích với bản thân , chúc bạn sớm vượt qua giai đoạn này và kiếm được lợi nhuận đều đặn

4 Lượt thích

Cứ nhìn biểu đồ miết thì những đòn tâm lí cứ lặp đi lặp lại. nến đã chạy rồi mới nhìn thấy cơ hội thì lại tiếc và nhanh ẩu đoảng cho lệnh sau. Nhiều lúc SL liên tục do tâm lí muốn gỡ. SL nhiều thì rén cái lệnh đúng không vào lại tiếc. Vòng lặp cứ luẩn quẩn như thế.
Mặc dù hiểu tâm lí đó nhưng vẫn cứ mắc phải không thể nào tránh được. hic.