Trade m5 nhưng 1 tuần không tìm được điểm vào lệnh

Chào cả nhà, một tuần giao dịch của cả nhà thế nào? Mình thì cả 1 tuần chẳng tìm được điểm vào lệnh nào dù đã cày thuộc lòng hết lý thuyết rồi. Mình không rõ mình vẫn đang còn yếu lý thuyết, hay đó là việc Trader phải kiên nhẫn chờ đợi nữa. Ngay cả Backtest ở m5 mình cũng thấy rất ít kèo. Cuối tuần cả nhà đều rảnh nên nhờ mọi người có kinh nghiệm giúp mình trả lời thắc mắc này.
Nhân tiện có câu hỏi bên dưới, nhờ mn có kinh nghiệm chinh chiến lâu năm trả lời giúp.

1 Lượt thích

bạn muốn vào lệnh đoạn đó bạn phải xuống TF nhỏ hơn nhé ! trade m5 mà 1 tuần ko có kèo thì bạn nên xem lại, chứ mình trade mỗi UJ mà ngày nào cũng có kèo !

2 Lượt thích

Vâng, cám ơn bác vì câu trả lời cho em biết em sai ở đâu. chắc em phải xem lại kiến thức rồi.Vì ngồi backtest trong thời gian 1 tuần mà lác đác có 1 lệnh hoặc không.

Mình lâu rồi không cmt dạo trên hội quán, nhưng TH của bác thế này nhé

1. Bác nên kết hợp trade thêm m15, vừa chặt chẽ hơn vừa nhiều kèo hơn.
  2. Điểm vào lệnh thì một ngày có 60x60x24 điểm vào lệnh . Nên đừng hoang mang
    khi ai đó nói vào được nhiều kèo, trình cao là khi lọc được kèo không nên vào
  3. Mình cũng tham khảo nhiều cả ae hội quán và những nhóm ae tinh hoa khác đánh theo PA , một tuần M5 trung bình chỉ từ 4 lệnh +_ 4. Nghĩa là có thể 8 hoặc 0 kèo nếu kén chọn
  4. Tuần rồi nhóm trade của mình theo dõi 5 con cũng vào được 3 lệnh không quá đẹp
  5. Hình bác hỏi tự trãi nghiệm nhé
    Goodluck!
2 Lượt thích

Cám ơn chia sẻ của bác rất nhiều, những chia sẻ này có ý nghĩa rất lớn với những người mới như em. Thanks bác.

Bác trade UJ cho em hỏi đoạn đầu tuần TF m15 này, em có xác định sai gì không?

1 Lượt thích

Bác có nhóm không em xin vào học hỏi với ạ

Ở đây bạn có 2 vấn đề chính, mình sẽ giải đáp từng cái.

Thứ 1: Về vấn đề không có nhiều lệnh để vào:

Đại dương mênh mông không sợ không có cá để bắt, trừ khi thế giới sụp đổ thế giới này không dùng tiền để giao dịch, trừ khi tận thế, trừ khi Anh, Mỹ, EU,… bỗng dưng biến mất khỏi bản đồ thế giới,… còn không thì ngày mai thị trường vẫn sẽ còn đó, ngày mai đại dương vẫn còn đó, cá vẫn còn đó đợi bạn đi đánh bắt, không bắt được cá không phải cái đáng sợ, cái đáng sợ là bạn không có thuyền để đi bắt cá. Bạn có là master của phương pháp thần thánh nào đó mà bạn không có tiền để bắt đầu, không ai dám cho bạn mượn tiền thì giỏi đến mấy cũng vô dụng. 3 từ SỢ LỠ KÈO là cách nhanh nhất để đốt cháy tài khoản đó bạn :slight_smile:

Nguyên tắc số 1: Không bao giờ để mất tiền; Nguyên tắc số 2: Không quên nguyên tắc số 1. - “Warren Buffett”

Vậy nên với góc nhìn của mình thì bạn đã có 1 tuần đầy thành công rồi. Còn tiền là còn cơ hội, hết tiền là hết sạch. Bạn chỉ có 1 vấn đề cần giải quyết đó là TÂM LÝ, giả sử bạn chỉ có thể bỏ ra 200$ để trade (Số tiền tối đa bạn có thể đầu tư vào trade ở hiện tại) mỗi lệnh SL 1R = 2% Tk , nếu bạn tuân thủ đúng nguyên tắc thì bạn cần thua 50 lệnh (Tương đương 50R) để cháy tài khoản, ở đây có 2 phương án cho bạn suy ngẫm:

1. Vào lệnh với tỷ lệ thắng 40%, mỗi lệnh thắng được 3R. Tức là với 10 lệnh bạn thắng 6R.
  2. Vào lệnh với tỷ lệ thắng 10%, mỗi lệnh thắng được 3R. Tức là với 10 lệnh bạn thua 6R. Với tỷ lệ thua này bạn cần thua 83 lệnh mới cháy hết tài khoản được.
    P/s: Tỷ lệ thắng 40% chỉ là mình ví dụ.

Với ví dụ đơn giản trên thì cốt lõi vấn đề nằm ở tỷ lệ thắng chứ không phải ở số lệnh bạn vào nếu bạn vào lệnh với cùng 1 phương pháp nhất quán (Đã được kiểm chứng rất nhiều lần bằng backtest) tại một cặp tiền mà thua liên tiếp 3 lệnh thì bạn cần dừng lại và kiểm tra kỹ xem mình có sai sót ở đâu không rồi hãy tiếp tục trade. 1 lính bắn tỉa thiện xạ thì không cần dùng tới viên đạn thứ 3 để tiêu diệt mục tiêu đâu bạn nhưng tay súng trường thì khác, quan trọng bạn muốn làm tay bắn tỉa thiện xạ lót ổ nằm phục đợi cơ hội rồi headshot hay làm tay súng trường sấy liên thanh.

Vậy làm sao để tăng tỷ lệ thắng làm sao để làm lính bắn tỉa thiện xạ? Không có cách nào khác ngoài luyện tập, luyện tập và luyện tập cả. Việc xem video của 1 tay bắn tỉa thiện xạ bách phát bách trúng 1 phát headshot không đồng nghĩa với việc bạn cầm súng lên bắn được i chang tay bắn tỉa bạn vừa xem (Có thể có nhưng đó là thiên tài, nếu bạn là thiên tài thì chắc chắn bạn không hỏi câu hỏi này rồi, hãy chấp nhận sự thật, bạn không phải thiên tài :slight_smile: ). Việc cầm khẩu súng (Phương pháp trade) lên tập bắn vài cái xong ra chiến trường làm “siêu nhân” là việc bất khả thi vậy nên hãy luyện tập nhiều vào nhuần nhuyễn vào rồi hay đi chiến đấu.

“Thao trường đổ mồ hôi thì chiến trường bớt đổ máu”

Thứ 2: Về vấn đề tìm điểm vào lệnh: Medio cũng có 1 câu khá hay “Hiểu đến đâu thì trade đến đó”, bạn cứ trade theo hiểu biết của mình là được. Tại đó bạn thấy không có điểm vào lệnh thì chính là không an toàn để vào lệnh HẾT. Việc giá đi lên và bạn cho rằng đã lỡ kèo chỉ là do bạn nhìn thấy kết quả nên hối tiếc mà thôi, thế nếu giá không lên mà đi xuống thì bạn nghĩ gì? Có lẽ bạn sẽ nghĩ: “Mình thật là pro, nhìn là biết chỗ nào không nên mua rồi”. Chỉ có 1 câu hỏi cần trả lời ở đây đó là tại sao bạn lại muốn vào lệnh ở đây? Vì khi giá di chuyển xong bạn thấy đẹp quá nên hối tiếc hay là vì có điểm vào lệnh đẹp mà bạn không dám vào? Có lẽ bạn sẽ hỏi: “Vậy khi nào thì tui mới có thể vào được lệnh chỗ này?”, uh… đó là khi bạn backtest đủ nhiều, kinh nghiệm đủ nhiều, trình độ đủ cao tự nhiên bạn biết cách để vào, hiện tại kinh nghiệm, trình độ chưa đủ nhiều thì bạn nên đặt mục tiêu đơn giản dễ thực hiện đó là: “Làm sao nâng tỷ lệ thắng? Làm sao để có lợi nhuận đều? Làm sao để SL không khó chịu? Làm sao không fomo?”. Khi bạn hỏi 1 pro cách vào lệnh ở đây người ta nói là xuống khung nhỏ hơn sẽ thấy điểm vào lệnh thế nếu bạn xuống đến khung 1’ mà vẫn không thấy điểm vào lệnh thì sao? Bạn sẽ mua gói tài khoản cao cấp hơn để xuống khung 1s trade ak? Câu trả lời của pro thì nó đơn giản nhưng quá trình để có được câu trả lời kia thì không hề đơn giản.

Hình như mình nói quá nhiều rồi thì phải chắc tại rảnh quá :grin: :grin: :grin: . Nếu bạn đọc đến đây thật thì… cảm ơn bạn rất nhiều vì đã đọc hết :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:.

Chúc bạn sớm thành 1 tay bắn tỉa thiện xạ bách phát bách trúng ha! :slight_smile:

13 Lượt thích

Cám ơn bạn đã bỏ thời gian chia sẻ. Bài viết của bạn làm cho mình đọc đi đọc lại và suy ngẫm về nó rất nhiều. Thanks bạn :slight_smile:

1 Lượt thích

TH này khá thú vị. mình thấy giá phá đỉnh là phá vỡ giả nên dù đó là OB csd thì ko thể dời KLQT lên đó đc

1 Lượt thích

Nếu bên trên OB thì phá rõ ràng rồi bác. Còn ad Medio cũng nói nếu có OB csd ở trên đỉnh cũ, mà KLQT không có Ob csd thì coi như klqt đã dịch chuyển lên trên.

Trình tự sẽ ntn
Học lý thuyết nhưng k thấy kèo => thấy nhiều kèo nhưng k biết nào ngon hay k ngon => biết chọn ra kèo ngon
mình đang ở mức 2 . Mức này nhìn nhiều kèo nhưng k biết tốt xấu dễ sl mà hễ sl nhiều thì tâm lý nhưng mỗi sl sẽ cho một bài học. Nên đừng bỏ cuộc nhá.

Medio nói là chuyện của Medio, bạn đã backtest kiểm chứng lời Medio nói chưa? Bạn backtest được bao nhiêu lệnh? Giả sử bạn đã backtest rất nhiều lần kiểm chứng và thấy rằng Medio nói đúng.

OK. Giả sử KLV QT đã dịch chuyển lên đó vậy nếu bán xuống thì bạn bán ở đâu? Tại keylevel quan trọng xu hướng giảm hiện tại hay tại nơi bắt đầu xu hướng hiện tại? Tại sao lại bán xuống? Bạn có đợi xác nhận không hay vào lệnh luôn? Tại sao đợi xác nhận tại sao vào lệnh luôn? Nếu có điểm vào lệnh thì bạn quản lý lệnh ở đâu? Tại sao chọn điểm đó để quản lý lệnh? Những câu hỏi kia nó quan trọng hơn rất nhiều so với câu hỏi TẠI SAO MEDIO NÓI NÓ PHÁ QUA THÌ XU HƯỚNG ĐẢO CHIỀU MÀ NÓ KHÔNG ĐẢO CHIỀU? Vậy tại sao Medio nói MỌI THỨ ĐỀU CÓ XÁC SUẤT, KHÔNG CÓ GÌ LÀ TUYỆT ĐỐI tại sao bạn lại không quan tâm? Tại sao Medio nói HÃY CHẮC CHẮN RẰNG MÌNH ĐANG CƯỠI TRÊN CON SÓNG NHỎ bạn không quan tâm? Tại sao Medio nói ĐỢI XÁC NHẬN LUÔN LÀ CÁCH ĐỂ CÓ TỶ LỆ THẮNG CAO NHẤT bạn không quan tâm? Medio nói gì không quan trọng, quan trọng là bạn đã kiểm chứng hay chưa? Nguyên tắc vào lệnh của bạn là gì? Có nhất quán chưa? Việc của giá là di chuyển việc của bạn là tìm điểm vào lệnh đẹp, đừng bắt giá di chuyển theo ý của bạn, đừng thắc mắc tại sao người ta nói A mà nó ra B, bạn giành thời gian backtest kiểm chứng, kiểm chứng thấy đúng thì nghe thấy sai thì bỏ, hết. Phá thật cũng được, phá giả, di chuyển lên trên cũng được mà chưa di chuyển lên trên cũng được nó không quá quan trọng đâu quan trọng là NẾU PHÁ THẬT THÌ BẠN SẼ TÌM ĐIỂM VÀO LỆNH Ở ĐÂU? QUẢN LÝ LỆNH Ở CHỖ NÀO? SL Ở ĐÂU? TP CHỖ NÀO? hoặc NẾU PHÁ GIẢ THÌ BẠN SẼ TÌM ĐIỂM VÀO LỆNH Ở ĐÂU? QUẢN LÝ LỆNH Ở CHỖ NÀO? SL Ở ĐÂU? TP CHỖ NÀO? hoặc NẾU KLV QT ĐÃ DI CHUYỂN LÊN TRÊN THÌ BẠN SẼ TÌM ĐIỂM VÀO LỆNH Ở ĐÂU? QUẢN LÝ LỆNH Ở CHỖ NÀO? SL Ở ĐÂU? TP CHỖ NÀO? hoặc NẾU KLV QT CHƯA DI CHUYỂN LÊN TRÊN THÌ BẠN SẼ TÌM ĐIỂM VÀO LỆNH Ở ĐÂU? QUẢN LÝ LỆNH Ở CHỖ NÀO? SL Ở ĐÂU? TP CHỖ NÀO?

Cốt lõi của đọc CTTT là tìm điểm vào lệnh, nếu đọc xong CTTT mà không có điểm vào lệnh thì chính là không có điểm vào lệnh, hết. Cái cốt lõi là tỷ lệ thắng của bạn, bạn đọc CTTT theo cách bạn hiểu, vào lệnh theo cách bạn muốn cứ có lợi nhuận thì là bạn đúng, hết. Đừng mất thời gian bắt người khác nhìn theo góc nhìn của bạn cũng đừng cố nhìn theo góc nhìn của người khác, góc nhìn có lợi nhuận đều đặn là góc nhìn đúng.

6 Lượt thích

hôm qua gu cũng i hệt vậy đó bạn

1 Lượt thích

Vậy à bạn. Hôm nay cuối tuần có thời gian nên mình đang review lại các cặp để học hỏi.

GU đoạn nào up hình lên mn cùng xem với bạn

sr bạn vì quy tắc nhóm giá đang chạy nên k úp đc

mình trade 4 cặp mà tháng này 2 tuần mình gác kiếm không vào được lệnh nào trong đó có tuần này, chỉ trade 2 tuần nhưng mình cũng đủ target kỳ vọng rồi , nên việc có tuần nào đấy hay giai đoạn nào đấy bác không vào được lệnh thì cũng chỉ là đang tuân thủ tốt kỷ luật và quy tắc trade thôi, làm được vậy thì sớm muộn cũng có thành quả với phương pháp theo đuổi. Trước hồi mới học xong tưởng cái gì cũng biết nên mình cũng hay xông pha m1 m2 các kiểu, ngày nào cũng kiếm kèo… cuối cùng thì vẫn cứ là chậm và chắc chắn là trên hết. Chúc bác bình tâm và tìm được phong cách giao dịch đích thực. tặng bác 1 câu nói của Lão Tử

5 Lượt thích

Cám ơn chia sẻ của bác. Nhờ những cmt chia sẻ của mọi người làm em bớt cô đơn hơn :smile:

mình trade m5 và m15 bạn tham khảo nhé!

2 Lượt thích