Trade không phải nơi để thay đổi cuộc đời

Những gì anh Medio nói về cái giá phải trả và sự ngọt ngào khi Trade mang lại thì mọi người cũng đã nghe rất nhiều.
Hôm nay mình tâm sự 1 người biết tới thị trường bitcoin từ lúc thoái trào ICO 2017
Cái duyên biết tới ngành này khi mua ICO HXT x30 lần, mua UCOICASH x8 lần… mình may mắn lãi một ít trước khi thoái trào.
Nhưng từ đó mình biết tới cách mua bitcoin, lúc đầu mua ADA 0.3usd sau đó nó bị chia thêm 10 lần.
Rồi mình thấy đầu tư thế không đúng, cũng dần dần mình biết sang trade, mình học đủ các thứ trade, mình thích tới mức mình học ngày đêm, có phương pháp trade nào mình học ngấu nghiến, học tới 12h đêm, 4h sáng dậy lại học, đi làm cũng học, học mọi nơi, mọc lúc.
Cứ như vậy suốt 3 năm, vẫn lỗ.
Đã có giai đoạn dừng 1 vài tuần, nhưng chưa bao giờ mình không nhìn đồ thị, mình vẫn luôn nghĩ chắc mình thiếu 1 cái gì.
Rồi tới khi biết clip medio mình học hăng hơn, xem clip chỉ sợ a medio dỡ clip mình down về xem, xem hàng trục lần mỗi clip, xem ngày đêm, xem trong 2 tháng, tới nay sáng mình vẫn dậy từ 4h để học trade rồi trade vẫn thua.
Rồi quyết định mua khóa học trọn đời, những chia sẻ lệnh thắng thua nếu theo dõi mọi người cũng hiểu mình vẫn thua, chỉ là ít hơn so với trước.
Cũng từ đấy mình chợt hiểu ra trade cực kỳ khó, kiến thức thì nghe có vẻ dễ, nhưng có quá nhiều yếu tố phải nhớ, linh hoạt từng hoàn cảnh, bạn biết thế nào là điểm vào đẹp, nhưng bạn không biết khi nào nên đứng ngoài, kể cả khi đã giỏi về kỹ thuật thì tâm lý gồng lãi nhìn nến sắp về stoploss cũng khó mà vượt qua.
Nếu đi làm bạn không cần giỏi thực sự, có người khác hỗ trợ bạn trong công việc, bạn làm sai vẫn có lương.
Nhưng trade bạn phải giỏi thực sự, vì không thể dựa vào ai được, không chỉ giỏi về phương pháp mà còn tâm lý, rồi cách quản lý vốn… cái nào cũng là khó bậc nhất trong các ngành nghề.
Mình không biết bao nhiêu bạn giống mình, hoặc gần giống mình nhưng hãy nghiêm túc đừng nhìn trade là mầu hồng, dù bạn có trade thành nghề nhưng chưa chắc đã tự do vì nó rất áp lực.
Mình nghĩ trade không phải để thay đổi cuộc đời.
Trade là để đam mê.
Hãy quay về với cuộc sống đời thường, làm tốt công việc và trade cho đam mê.

23 Lượt thích

Bạn đừng ép bản thân quá. Bạn chắc chắn là năng lực rất cao về ngành kỹ thuật nhưng đừng vì bạn giỏi ở ngành nghề đó mà bắt bản thân cũng phải trade giỏi.
Mình nghĩ với khả năng tư duy logic của bạn thì việc học trade theo phương pháp của anh Medio không khó. Có thể bạn cần thêm thời gian, từ học đến thực hành cần thời gian, đặc biệt nghề trade không phải 1+1=2 cứ áp công thức đảo chiều không là gì vào mà chiến.

6 Lượt thích

Sơn bạn rất giỏi và hỗ trợ mình và mọi người rất nhiều, mình chắc chắn là sẽ học và thành công để cùng hỗ trợ mọi người

5 Lượt thích

Bác học bách khoa chứng tỏ tư duy của bác hơn rất nhiều người, nhưng có thể bác vẫn chưa rứt hoàn toàn các phương pháp cũ để tập trung hoàn toàn vào phương pháp medio, em trade cũng thua liểng xiểng nhưng ko bị tâm lý nặng nề như bác, cũng có thể do bác thành công ở những lĩnh vực khác nên cái tôi nó rất cao nên khó chấp nhận những thua lỗ ban đầu

4 Lượt thích

Thực ra mình toàn trade với tài khoản nhỏ thôi, trong nghề này mình còn chưa hề lỗ, toàn tập để tìm xác suất, mình luôn có suy nghĩ nếu lãi đều 3 tháng liên tiếp thì mới tăng vốn

4 Lượt thích

Ko thua lỗ trong nghề này là bác hơn 95% rồi, thấy bác viết bài này em lại cứ tưởng bác đang thua :grinning_face_with_smiling_eyes:

Mình có thua, nhưng mình toàn SL 1usd, cách trade này thì chỉ thua rất ít, tâm lý không nặng lề

3 Lượt thích

Với em thấy ngành nghề gì cũng có người có tố chất, có năng khiếu, có duyên, nghề đầu tư nó cũng là do năng khiếu, năng khiếu trong ngành này nó kiểu như là tâm lý, tư duy… Em biết có người bay vài chục tỷ rồi phá sản trong đầu tư ko phải ít, ko phải là họ ko giỏi, mảng kinh doanh chính họ rất giỏi, rất có duyên mới kiếm đc số tiền lớn như vậy nhưng sang mảng đầu tư này thì họ lại chật vật

2 Lượt thích

Mình tham gia hội quán từ đầu, hầu như các ae trong hội quán và mình cảm nhận từ bản thân rằng: lúc đầu khi mới học theo pp của anh Medio thì thấy thị trường rất màu hồng và đã đến ngày gặt quả. Bạn có thể xem forum cũng thấy mọi người lúc đầu rất hào hứng sau đấy thị trường bắt đầu vả, vả trái vả phải. Mình cũng bị vả, mất niềm tin rất nhiều. Mất niềm tin không phải vì trade thua, mà mất niềm tin bởi sợi dây cuối cùng để bám là PA để thay đổi sự nghiệp trading có vẻ vẫn không ăn thua, mà nếu không ăn thua thì còn phương pháp nào nữa đây ??

Rồi mình chấp nhận, thôi được học lại nghiên cứu lại xem sao. Mình bỏ hết mấy cái nâng cao, nào là đảo chiều, không là gì limit các thứ, nghiên cứu lại cái cơ bản nhất vào lệnh theo hợp lưu. Mình làm những cái cơ bản thôi: xác định xu hướng lớn, rồi vào TF nhỏ tìm điểm vào, không là gì với limit bỏ qua một bên vì rõ ràng mình đang chưa biết trade , trade mấy cái nâng cao làm gì cho mệt lại không hiệu quả. Với một lệnh trade thua thì mình sẽ cố gắng ghi nhớ nó, bối cảnh nó xảy ra , lúc rảnh lôi ký ức ra nghĩ tiếp, với mình lí do là stophunt , lí do bị tâm lý , lí do thị trường chạy xấu là những lí do mình không chấp nhận. Thực ra tính mình hơi nóng một chút, kiểu hơi bị kỹ tính và khắt khe quá, nhiều khi comment cho các bạn có thể hơi dính tí cảm xúc cá nhân, nhưng mình không khó tính với ai cả, chẳng qua là khi nhìn một số bạn đưa ra các lệnh phân tích rất đơn giản cũng như xem xét thị trường hời hợt thiếu tỉ mỉ những lỗi đơn giản phá giả phá thật hay kiến thức cơ bản mà anh Medio đã nhắc rất nhiều lần mà vẫn mắc phải.

Dù sao cũng hy vọng anh em forum nhà mình cùng nhau cố gắng học tập, trade thua hay thắng không sao, không bỏ cuộc thì vẫn còn cơ hội. Ngã ở đâu gấp đôi (cố gắng) ở đấy. :rofl: :joy:

17 Lượt thích

Có lệnh thua nặn mãi ko ra cứ tag bạn @sonpham1 vào giải thích, trước e cũng vậy mà ;))

2 Lượt thích

@sonpham1 bác làm chuyên mục review lệnh của tuần đi :3

2 Lượt thích

Em mới vào hội quán thì tầm được 1 tháng nhưng theo anh Medio đã được nửa năm rồi mà vẫn trade sml. Học backtest 3 tháng thấy ổn ổn rồi mới chuyển sang tiền thật mà đến nay chỉ đi đúng 2% tài khoản mà thua lỗ đã gần 40%tk rồi. Toàn lệnh thua và hoà thôi. Đôi lúc cũng nản lắm, tuần này được lệnh 6r mà kì vọng cao quá cuối cùng chốt được 2r là lệnh thắng đầu tiên trong 3 tháng. Con đường này đúng là gian nan thật nhưng mình vẫn có niềm tin là sẽ làm được. Mong các anh chị có cách học nào hiệu quả thì chỉ đường dẫn lối với chứ backtest tỉ lệ win loss vẫn 50/50 :sob::sob::sob::sob:

2 Lượt thích

Những bài tâm sự như này rất cần cho người mới, k ảo tưởng quá thì sẽ đỡ bị thất vọng khi sử dụng chưa thành thạo phương pháp PA

3 Lượt thích

Mình thấy các phân tích, đánh giá của bạn @sonpham1 rất hay. Nhiều cái ko biết mình tag bạn ấy vào trả lời rất nhiệt tình.

Anh em trong đây chủ yếu hỗ trợ nhau thôi, góc nhìn của mình cũng mong muốn các bạn mới, mọi người k quá ảo tưởng rồi bỏ công việc, mối quan hệ người thân mù quáng.

3 Lượt thích

Khi đọc đc bài này thật sự hơi hoang mang
Bác là người có tố chất + chăm chỉ học tập khoa học như vậy mà vẫn chưa có thành quả
:expressionless: :expressionless: :expressionless:

2 Lượt thích

Phương pháp a medio a mới học hơn 3 tháng, a tin nếu tập luyện chăm chỉ như @sonpham1 chắc sẽ khả quan thôi

3 Lượt thích

Vậy thì a cùng khoảng thời gian với em
E biết Medio trên youtube khoảng 6 tháng và học khoá học đc hơn 3 tháng
Đầu tiên e trade khá ổn, nhưng sau đó mất kỷ luật ( trade tăng khối lượng, vào lệnh fomo)
Giờ e lại làm lại từ đầu. Trong thời gian này thì trade ít hơn, chủ yếu là để tĩnh tâm lại ngẫm nghĩ xem con đường này có phù hợp với mình theo đuổi lâu dài không, được gì và phải đánh đổi những điều gì để đạt được thành công

2 Lượt thích

khi nào bạn bỏ dduojc phần tự giới thiệu bản thân thì lúc đó bắt đầu bạn sẽ trade ok hơn. Thân

2 Lượt thích

B đọc mà chỉ hiểu theo nghĩa vậy thôi sao