Trade không full time thì sẽ làm gì?

Xin chào mọi người em là trade mới cũng đang cố gắng trở thành trader full time trong thời gian tới. Điều mà em thấy khó nhất trong việc trade không full time là việc sắp xếp thời gian của mình. Không phải lúc nào mình cũng có thể nhìn biểu đồ. Ko xem được kỹ thị trường di chuyển như thế nào. Những lệnh em vào thường là những lệnh giống như em set up từ trước. Nhưng khi thị trường có sự thay đổi đi ko như em mong muốn thì lại ko biết xoay sở kiểu gì. Mọi người có ai là trader không full time cho em xin ít kinh nghiệm với ạ>/>

1 Lượt thích

bạn trade khung nào, mình trade khung h1 nên nhàn lắm, bạn k có nhiều thời gian thì trade khung to hơn là đc

Theo mình đây mới là cốt lõi vấn đề bạn nên tìm câu trả lời, hãy backtest rồi tìm câu trả lời cho vấn đề này trước khi nghĩ tới chuyện trade full time.

1 Lượt thích

quan trong là phải kiếm dc lợi nhuận đều đặn để có xèng trong thời gian đó b ạ. không thì xì trét lắm

2 Lượt thích

Trade không fulltime thì trước hết bạn chấp nhận sự thật rằng bạn sẽ mất thời gian lâu hơn tại vì thời gian dành cho nó mỗi ngày không nhiều bằng những trader fulltime, cũng không nên kỳ vọng kiếm được lợi nhuận sớm và nhiều vì đơn giản là trải nghiệm chưa nhiều có khi còn mất nhiều hơn ấy, qua quãng thời gian trải nghiệm trade parttime thì mình gợi ý bạn nên học chắc từng cái một tích cực góp nhặt đặc biệt là qua những lệnh bạn đã vào, kết hợp với kiến thức bạn đã hiểu xem chỗ nào có thể mình đã hiểu đúng, chỗ nào có thể mình đã hiểu sai… rồi tự bạn đúc kết cách trade theo cách hiểu của bạn. Bản thân mình đã lạc lối khá lâu trong khoảng thời gian tưởng mình cái gì cũng hiểu nên chỉ chăm chăm đi tìm lệnh mà không rút ra được nhiều bài học sau mỗi lệnh , sau mỗi chuỗi thua, cứ nghĩ có nhiều thời gian rồi thì ngon lành, rồi đến lúc nghỉ để trade fulltime được nửa năm rồi nhưng mà mọi thứ vẫn đâu vào đấy chẳng có gì tiến bộ nhiều mình mới dần hiểu ra là không quan trọng là dành quá nhiều thời gian, quan trọng là dành thời gian đúng chỗ và đúng hướng , dù rằng bây giờ thì cũng trade bình thường thôi chưa giỏi, chưa về bờ nhưng mình thấy tiến bộ và cảm thấy thực sự làm việc với nó như 1 công viêc nghiêm túc thực thụ.

7 Lượt thích

Bán hàng fulltime :joy::joy::joy::exploding_head::exploding_head::exploding_head:.
Bỏ thì thương mà vương thì tội :weary::weary::weary:

1 Lượt thích

thì bạn có xem nhiều cặp tiền khác nhau không? vì trade 1 cặp tiền thì chợ lệnh lâu lắm

Dạ em cảm ơn ạ. Vẫn đang cố gắng từng ngày đọc và backtest những gì mình chưa biết ạ

10 cặp nhé, không biết mn như nào nhưng với mình thì ổn :sweat_smile: tại trade h1

b ơi, cho m hỏi thăm trade khung lớn h1 thì m kiểm tra ob nó csd ở khung nào?
trước giờ m trade giống a medio chỉ , m trade m5 và xuống tận m1 để kiểm tra sd hay csd, còn h1 m có cần xuống tận m1 ko?

1 Lượt thích

H1 thì bạn kiểm tra ở m15 thôi, xuống m1 kiểm tra thì gần như không trade đc :slightly_smiling_face:

cám ơn b nhé! (trước giờ m ko trade khung lớn)
vậy là nếu nhìn cttt ở h1, thì m xuống m15 kiểm tra ko thấy giá chạm lại ob => là m có thể tạm kết luận ob đó chưa sử dụng hả b?
p/s: ae có trade khung lớn như h1 cho m xin ý kiến chút với ạ

1 Lượt thích

Bạn trade khung nhỏ như nào thì khung lớn y vậy thôi ,không khác bản chất gì cả :person_shrugging:, chỉ có điều chờ kèo lâu thôi

chắc b chưa hiểu ý m

• ý m là nếu trade pp cũ của a medio thì m hiểu ý bạn, như trade h1, xuống m15 kiểm tra phá thật giã…
  • ý m hỏi nếu theo pp mới của a medio OB x CTTT:
    Trước m trade theo a trung, ở M5 M10 m xuống tận M1 (thấp nhất) để kiểm tra ob đó sử dụng chưa, còn ở khung lớn như H4 hay H1 m ko biết xuống khung nào để kiểm tra ob h1 h4 đó sử dụng chưa
    => như ý b là nếu xét ob và cttt h1, thi xuống M15 kiểm tra hả b? (giã sử ở m15 nó chưa sử dụng mà ở m10 hay m5 m thấy nó sử dụng roi) thì sao b? b với ae cho m xin ý kiến với ạ

thank b

1 Lượt thích

theo quy tắc của A Medio thì chỉ cần xuống m15 kiểm tra cho H1, nếu m15 là ob chưa sử dụng thì b có thể kết luận ob h1 chưa sử dụng. b không nên xuống quá nhiều TF để kiểm tra nó sẽ rất rối. nhưng b cần backtest xem nếu thấy tỉ lệ đúng cao thì cứ áp vào trade thôi

Mình chỉ đánh 2 time h1 và m15 , vào lệnh ở h1 , m15 chỉ xét ob đã sd hay k thôi

m cám ơn mấy b nhé …