Tìm nguyên nhân lệnh thua UJ ngày 14/2/2023

Xin chào mọi người, tuần này đối với mình giá nó đi khá xấu nên chỉ vào được một lệnh nhưng lại thua. Mọi người cùng review và nhận xét nguyên nhân lệnh thua này giúp mình với ạ.
Giá quay lại vùng đỉnh cũ H1, có OB CSD M15(đã kiểm tra M5), mình xuống M1 tìm lệnh khi giá xuống vùng OB của M15 cũng như M5

=> vậy nguyên nhân lệnh thua ở đây ngoài việc ko kịp quản lí lệnh thì có gì sai xót ở đây không ạ ? Mình thì nghĩ giá nó đang phản ứng với vùng đỉnh cũ H1. Mong mọi người giải đáp thắc mắc giúp mình.

8 Lượt thích
  1. Hướng giá giảm m15 và ob csd hướng hồi bị phá nên kỳ vọng mua lên của bạn là đúng. Nhưng chỉ nên tp về đỉnh cũ CỦA M1. - Mình cũng từng xài dao mổ gà đi mổ bò và bị đá vỡ alo nên biết:((

2. Giá phá vỡ ob mới hình thành tại m1 dự báo xu hướng giảm của khung lớn tiếp diễn.

Mình trade quen h1 m15 ,h mấy bạn cứ đăng m1 m2 m5 kích thích ghê :)). Nếu bạn hỏi ở khung h1 thì mình có thể giải đáp luôn ,còn khung bé như này chờ cao nhân khác vậy :face_with_hand_over_mouth:

trade dưới m5 khá nhiễu, mình chỉ trade ở m15 và xuống m5 m2 kiểm tra xem ob đã sử dụng hay chưa thôi, chứ ko trade khung nhỏ đấy,

Theo nguyên tắc của mình thì thường mình chỉ quan tâm 3 khung thời gian: Nếu trade M15 thì mình sẽ dùng H1 để xem xu hướng lớn, M5 để xác nhận lại cho M15 và không bao giờ mò xuống khung nào nhỏ hơn M5 hoặc mò lên khung nào lớn hơn H1 để kiểm tra.

Giả sử bạn trade M5 - M15 - H1: Theo nguyên tắc của mình thì khi giá về đến H1 thì nên đợi, nếu giá phá qua H1 thì tìm cơ hội mua lên, nếu giá phá qua KLV M15 thì tìm cơ hội bán xuống, còn lúc nó chạy ở giữa thì không nên mua bán gì hết.

Giả sử bạn trade M1 thì không biết bạn dùng khung nào nhỏ hơn M1 để xác nhận OB CSD ở M1 chưa được dùng ở khung giây? Và không biết bạn có nhìn thấy cơ hội bán xuống này hay không?

Ở đây không có đúng sai tuyệt đối, mình không nói phương pháp bạn sai hay đúng nhưng nếu phương pháp bạn đang trade đã trải qua backtest rất nhiều lần, qua những lần backtest này bạn đã thống kê tỉ lệ thắng cao nên bạn quyết định áp dụng nó để trade tiền thật thì bạn phải tin tưởng vào phương pháp của mình. Bạn trade M1 - M15 - H1 mà nghe những người trade M5 - M15 - H1 góp ý hoặc trade M2 - M5 - M15 góp ý thì khó mà chuẩn được vì họ không có kết quả mà bạn đã backtest rất nhiều lần với góc nhìn M1 - M15 - H1.

Mình cũng không có trade khung M1 nên cũng không dám nói linh tinh nhưng với góc nhìn của mình (Nếu chỉ nhìn tại M1) thì mình cho rằng chỗ bạn vào lệnh không sai, chỗ đó đơn giản là xu hướng tăng đảo chiều thành xu hướng giảm và cơ hội sau khi bị SL còn đẹp hơn cơ hội trước đó nữa.

Một chút góp ý nhỏ của mình giành cho bạn: “Hãy trade bằng góc nhìn của mình, hãy trade theo phương pháp mình đã backtest nhiều lần, hãy tin vào phương pháp của mình không nên chỉ vì một lệnh SL mà mất lòng tin ở phương pháp mình đã giành nhiều thời gian kiểm chứng”

Chúc bạn sớm tìm được đáp án cho mình nhé! :slight_smile:

P/s: Ak, lần sau có đăng ảnh nhớ chèn dấu ngắt dòng vào nhé, bạn làm dính 1 chùm không cách nào phóng to lên để nhìn được hết. :grin: :grin: :grin:

12 Lượt thích

cảm ơn bạn nhiều nhé

Luôn thích câu trả lời của bạn Chiến!

2 Lượt thích