Thiền có tác dụng gì

Thiền có tác dụng hay không, mình không biết
Theo bạn thiền có phải tốt khi ngồi nhiều hay tập nhiều
Nhiều thầy sư thiền nhiều năm trời, nhưng tâm vẫn phiền não hơn người bình thường
Nhiều bạn nói họ không biết tập
Mình nói thiền cũng giống như trade, cứ trade nhiều có nghĩa là có tác dụng hoặc kiếm được tiền.
Vậy thì thiền có tác dụng gì???
Có câu chuyện khi đức phật chưa thành phật, đã đạt được cảnh giời thiền cao nhất, nhưng khi ra khỏi thiền, đối diện với các vấn đề cuộc sống hiện tại thì tâm ngài vẫn phiền não.
Vậy thiền có tác dụng gì, theo mình thì thiền không có tác dụng gì trừ lúc thiền đúng, và lúc đang thiền.
Còn sau khi thiền nó chả có tác dụng gì.
Theo mình thiền chỉ đơn giản là sự lựa chọn sống hạnh phúc lúc đang thiền :slight_smile:

2 Lượt thích

vậy là bác chưa thực sự nghiêm túc với Thiền !
Khi Bác đang căng thẳng B thiền khoảng 15-30p Bác có thấy tâm trạng trở về với trạng thái bình thường không
Bác muốn trade đạt hiệu quả tốt nhất thì chí ít cũng cần phải có tâm trạng tập trung và thoải mái nhất!

2 Lượt thích

Các bác đã thiền cho em hỏi có thể quên đc người mình thương không?e đang rất bế tắc về chuyện này ạ :frowning:

Trade kiếm được tiền là quên ngay

1 Lượt thích

Nếu bạn thiền đúng như gì a medio chia sẻ, nếu bạn bế tắc vì chuyện tình yêu, lúc thiền thay vì cố quyên hãy đối diện với cảm xúc đó, tới khi nào bạn chiến thắng cảm xúc đó, thì không cần quên, bạn sẽ thấy điều tuyệt vời

em cũng sống theo kiểu " cách nhanh nhất để vượt qua là băng qua nó" nhưng mà lần này lại cảm giác muốn trốn tránh :frowning:
k có chỗ xã nữa :frowning:
bác có cách nào để quên chuyện này chỉ chi tiết em với em cảm ơn :slight_smile:

Vạn vật vô thường tức luôn thay đổi, đồ thị giá lúc lên lúc xuống lúc đi ngang, áp dụng triết lý như vậy , thay vì bạn muốn theo ý mình, thì hãy cứ để tự nhiên và quan sát, ví dụ khi giá BITCOIN tăng, bạn đừng muốn nó giảm để còn mua, mà quan sát nó, đối diện với cảm giác tiếc nuối khi giá đi lên, nhưng bạn cứ tin 1 điều, kiểu gì cũng có lúc nó sẽ giảm.
Với cảm xúc cũng thế, bạn hãy quan sát nó bằng thiền định, dùng hơi thở để quan sát, bạn thấy điều gì, đừng lẳng tránh, dù cảm xúc tiêu cực tới mấy, dùng thiền để đối diện rồi nó cũng phải bị tiêu diệt. (kể cả chuyện ấy mà đi xả đi)

1 Lượt thích