Theo mọi người đây là hồi hay đi ngang nhỉ( GU 5/4 21h)

Trường hợp này mình gặp khá nhiều mà không biết là hồi hay đi ngang. Mong mọi người giúp

Khung M5

Khung M2

1 Lượt thích

Mình cũng nghĩ là đi ngang. Phá vỡ đáy cũ có thể là giả và có thể vì phá giả nên nó đi lên, mặc dù mình thấy nó cũng thật đến 80-90% rồi.
Có 1 điểm nữa là lúc ý tầm 4h sáng, là giao giữa phiên mỹ với phiên á có thể phá vỡ thật giả chỗ này khó xét, cái này mình đoán mò tâm linh thôi :joy:

3 Lượt thích

M5 đi ngang
M2 tạo keylv qt
:crazy_face: :crazy_face: :crazy_face:

1 Lượt thích

Nếu là mình thì mình cũng nhìn đó là đi ngang

1 Lượt thích

Hãy để ý cái bạn xét đi ngang (bạn đã lọc được mấy cái nhiễu râu ria khi giá thoát nhẹ vùng sideway rồi đâm mạnh trở vào ngay) thì đến đoạn phá đáy cũng làm tương tự chứ.

Lưu ý đây là timeframe M2 (cần sự rõ ràng cao)

Nến thì đơn giản với mình có mấy dạng nến sau:

1. Nến di chuyển (mấy cây thân dài)
  2. Nến đứng im (mấy cân thân ngắn râu ria 2 đầu bằng nhau, spinning top)
  3. Nến đứng im + thêm có lực đẩy lại ( pinbar)

Vậy đáy cũ thế nào là phá đẹp:

1. CÓ cây nến phá được đáy
  2. Cây sau phải là nến di chuyển
    đến đây thì có thể coi là tạm coi là đáy cũ bị phá rồi, nhưng vì anh em trong hội quán toàn trade timeframe nhỏ vì thế mình khuyên nên để ý cây nến thứ 3
  3. Cây nến thứ 3 không phải là cây nến di chuyển đâm mạnh trở lại tạo thành cặp nến đảo chiều với cây nến thứ 2.
    Nó nên là 1 cây nến đứng im mà di chuyển cùng chiều thì càng tốt, chứ đâm mạnh trở lại thì khả năng cao là giả rất lớn.
    Timeframe càng nhỏ thì càng phải để ý kỹ hành vi giá sau khi phá đáy. Vậy mới gọi là price action
19 Lượt thích

dạ vâng. Em hiểu sai ở đâu rồi ạ. Em cảm ơn anh ạ.

1 Lượt thích

Anh @Medio ơi, nếu chỗ này em gộp 2 cây m2 thành 1 cây m4 thì nó tạo 2 cây nến đỏ phá qua nhau rồi đến 1 cây lưỡng lự. Như thế có coi là phá đáy m2 được không ạ? :joy::joy::joy:

rất cám ơn anh / trước anh không nói cái này e backtest nhiều và cũng ngộ được ra quy tắc phá nến ( với 3 cây như vậy ) nên e cũng khuyên các bạn trước đó nhiều //// có lúc bài a làm khác nên e hơi có ý kiến chủ qoan trái chiều ha ha /// hồi thì chỉ cần 2 cây đẹp là e thấy ok /// em rất cám ơn anh vì anh e đã tìm được con đường trading cho mijk ( nghe tâm sự đau thương của a e cũng đã trải qua như vậy nên rất thấm ) bây h trade đối với e rất thoải mái ( thua thì vẫn thua bình thường nhé ) nhưng tâm lý rất ok rất bình thản / CẢM GIÁC DOÁN ĐƯỢC HƯỚNG ĐI CỦA THỊ TRƯỜNG SƯỚNG CỰC KỲ LUÔN / bây h mặc dù có sai thì vẫn tin tưởng tuyệt đối vào PP và nhận định của mjk

3 Lượt thích

Câu hỏi này rất hay, đúng là nếu nhìn qua thì mình cũng bị nhầm thì đây là cái mình backtest rất nhiều và nhận thấy nhé. Đúng sai anh em cân nhắc nhé.
Bạn @dilicloudy0001 cho rằng đây là phá thật vì nó có vẻ thỏa mãn những gì mình vừa nói

Nhìn có vẻ có lý bởi vì bạn cho rằng nến pinbar ngược là cây nến đứng im

Nhưng nếu mọi người xem biểu đồ lúc giá đang chạy nhiều có thể thấy cái cây pinbar xanh đó suýt nữa là nó thành cây nến xanh rồi và tạo thành cặp nến đảo chiều với cây đằng trước nhưng sắp đóng nến nó lại rút chân. Thực chất vùng giá của cây nến pinbar đó nó nhấn chìm cây nến đỏ đằng trước. Nhưng vì lý do gì đó nó vẫn rút chân, nếu những cây nến sau nó đứng im rồi quay trở lại nhẹ nhàng thì rất ok. Nhưng nó quay trở lại với nến xanh mạnh.

Phân tích như vậy nhưng nếu gặp biểu đồ real thì trường hợp này mình có thể nhầm, (M2 thì mình lại ko nhầm nhưng M4 hình này lại dễ nhầm).
=> Giảm thiểu nhầm lẫn chỉ có cách nhìn nhiều timeframe trước khi vào lệnh (nếu xem cả M2 thì đã không bị nhầm)

8 Lượt thích

OMG em toàn bị mấy cái nàyOMG

tìm cả tối mới thấy bài đọc nến này của ad. để note lại

Xem bài này xong thấy bữa giờ đọc nên toàn cữa ngựa xem hoa. Học lại thôi.