Thảo luận về chớm phá nhẹ trong OB khung lớn

Hi ae,
Mình và có lẽ đa số ae hội quán đều trade khung bé,
thỉnh thoảng lên h4 check xu hướng không biết mọi người có để ý
Khối Ob khung lớn không
Mình gặp trường hợp này rất gần đây thôi
Nay đợi giá chạy xong rồi mới vào hỏi ý kiến ae xem,
Có vẻ như trong khung lớn:
Các dấu chớm phá nhẹ như này không đáng tin lắm nhỉ ?

5 Lượt thích

Góc nhìn của mình với TH này thì… ko hẳn là sai, hiện tại vẫn chưa thể kết luận được, vì:

6 Lượt thích

Chỗ này mình thấy thế này

• Nó Sh đỉnh cũ và luôn cả cái Ob trên luôn rồi, nên giờ (3) có xảy ra đi nữa thì nó vẫn là không chính xác
  • Tất cả các lý thuyết về điểm đảo chiều xu hướng của ad cho đến bây giờ vẫn là tương đối,
    Tuy nhiên mình nghĩ trường hợp OB bên dưới KLQT ( bài 6) này là dấu hiệu mạnh chứ đâu phải dấu hiệu yếu đâu ta
    Điểm cộng 1: khi bản thân cái Ob này lại là Ob CSD trước đây nữa, nên nó thêm lớp lý thuyết bài 4 tường thành nhiều lớp bị phá
    Điểm cộng 2: Khi phá được ob bên dưới, thì không cần tính đến ob. Điểm phá cũng đã đi quá xa so với KLQT rồi, mình xét theo phá vỡ thật giả cũng được
    => cho nên mình vẫn cảm thấy nghi ngờ chỗ chớm phá nhẹ này
1 Lượt thích

Mọi người thử tham khảo góc nhìn của mình nhé. Trade nó phức tạp nhưng nó không cần phức tạp đến mức đấy đâu. Cứ theo quy trình mà trade thôi vì chả có cái gì 100% cả.

Với kinh nghiệm trade của mình thì mình vẫn cho rằng như vậy là đảo chiều xu hướng rồi.

Đơn giản

Giờ tìm điểm bán.

Không có chỗ nào bán được thì nghĩ ngay lý thuyết Dow và giờ ngồi ngoài đợi thôi.

Vẫn là áp dụng bài 6 và giờ lại mua thôi. Có điều giờ lại có điều kiện mua đó là có khối OB chưa sử dụng thì đấy mới là lúc mua được

Nếu đơn giản thì chỉ vào lệnh ở khối OB chưa sử dụng to đùng đấy thôi và xong.

Và giá tăng đến nơi bắt đầu xu hướng

Hướng xử lý an toàn lúc này là đợi đảo chiều khung nhỏ mới vào lệnh. Còn muốn vào lệnh luôn thì ít nhất phải thỏa mãn điều kiện này

Đấy là hướng xử lý an toàn. Và trading cứ lặp đi lặp lại những bước như vậy thôi. Đúng hay sai thì cứ mặc kệ nó mà cứ tiếp tục bước tiếp vì làm sao có cái gì 100%.

Sau khi đợi nó đảo chiều ở nơi bắt đầu xu hướng thì cuối cùng hình dáng nến nó đi lên như này

Với mình thì mình chỉ dùng phá vỡ thật, phá vỡ giả để xác định KLQT, còn phá nơi bắt đầu xu hướng thì mình lại không dùng.
=> Hướng xử lý của mình theo chiều hướng an toàn là hay đợi xu hướng đảo chiều ở cái vùng giá “nơi bắt đầu xu hướng”.

Nhưng trong trường hợp này nó không đảo chiều ở trong cái giới hạn của mình mà nến nó di chuyển kiểu này thì thời điểm này hãy cứ xác định là khả năng cao là sai luôn và tìm cơ hội mới luôn và bỏ qua nó đi.

Trading nó cứ lặp đi lặp lại như vậy mà. Chứ không phải 100% phải như này, phải như kia.

Đầu tiên là: Xác định đảo chiều bằng việc giá phá này phá kia.

Sau đó là phải có điều kiện mới vào lệnh như có OB chưa sử dụng ở KLQT.

=> Và cứ lặp đi lặp lại như vậy.

Và đến đây là qua phần đơn giản rồi dành cho đa số rồi. Đúng sai cứ kệ nó thôi, bỏ qua và trade tiếp thôi. Còn muốn hiểu sâu hơn nữa thì mời ae qua phần hack não phức tạp hơn. Cái này mình không khuyến khích đọc lắm.

Phức tạp

Quay trở lại giải thích cái trường hợp này và với cái thắc mắc của bạn thì giờ nó như nào?

Giờ giá chưa chạy xong, đợi nó chạy xong để giải thích chắc là đến mùa quýt mà nói luôn nhận định của mình thì lại vi phạm nội quy hội quán. Nhưng với dữ liệu giá hiện tại thì cơ hội đúng vẫn còn.

Mình chỉ có thể kẻ biểu đồ giản đơn để nói về nó

Thì thường thường với việc kết hợp phân tích giữ liệu giá đằng trước để nó logic thì nó thường hay đi như này

Nhưng ở biểu đồ này với những gì đang có và để phân tích nó logic thì nó sẽ như này

Thì nhìn nhanh cũng dự đoán được ruộng bậc thang sắp tới. Tín hiệu đảo chiều này đến hơi sớm so với những gì thường xảy ra nên nó gây ra việc khó trong phân tích.

Đây chỉ là để tham khảo và đợi xác nhận nhé. Tín hiệu đảo chiều này nó đến quá sớm hơn mức quy định. Trường hợp này nó hơi khó nên thường mình khuyên mọi người bỏ qua nếu nó không đi đúng như những gì hay gặp.
Cứ lặp lại những bước bình thường hay làm là xong và chả cần dự đoán sâu xa như này đâu.

Bonus

Ở cái xu hướng giảm này thì cấu trúc thị trường như này

Nó có tận 3 cái OB chưa sử dụng đúng và đủ luôn. (Đã kiểm tra khung nhỏ)

Thế thì mình thường chỉ quan tâm đến cái OB chưa sử dụng đúng và đủ 1 và 3 thôi. Và cái 2 với mình thường không quan tâm. Tương tự nếu nó có 10 cái thì mình cũng chỉ quan tâm cái 1 và cái 10 thôi, còn mấy cái ở giữa mình cũng không quan tâm.

Vì thế trong mắt mình cái (2) nó khá vô hình trong việc đảo chiều cấu trúc. Nó chỉ là nơi giá sẽ bật lại điều chỉnh thôi chứ đừng quá quan trọng về nó trong việc đảo chiều xu hướng.

=> Biểu đồ này ngồi cuối tuần ngồi suy luận hack não cũng hay còn trong tuần thì cứ bỏ qua nó mà trade ở những trường hợp dễ với mình nhé.

17 Lượt thích

Rất cảm ơn cái Bonus của ad,

Rất rất cảm ơn bản cập nhật mới với khối OB này,

Giúp cho sự đo lường trở nên chính xác, dẫn đến tư duy của mình

cũng như ae hội quán đợt này rành rọt hơn rất nhiều.

Qua quả feedback này của ad, và mấy ngày nay ngẫm kỹ lại bài 6, 7, 8

Tìm hiểu lý do đằng sau dẫn đến kết luận đúc rút của ad trong các chuỗi bài này

Công nhận nội công Medio thâm hậu thật sự

1 Lượt thích

Trade rồi dần dần nó tự thấy thôi chứ thâm hậu gì đâu bạn :sweat_smile:

6 Lượt thích

ở mấy OB CSD bự thế này ngoài việc chia đôi OB để lấy được entry đẹp thi mọi người cũng nên cân nhắc mấy cái IMBALANCE nhé, nếu IMBALANCE đó mà dưới 0.5 fibo cho nguyên cái đoạn tăng kia thì là đẹp nhất. Hy vọng giúp thêm được mọi người.

10 Lượt thích

Cảm ơn chia sẻ kinh nghiệm của bác. Để mình backtest xem