{Thảo luận} Nhồi lệnh

Helo ae nhé
Nguyên nhân : Thật sự là mình có đọc 1 thead trên traderviet của một bác tên rất nhạy cảm :sweat_smile: với topic là xin một kèo thua… Bác này vận dụng nhồi lệnh, lãi kép và đòn bẩy rất là kinh… Với chuỗi series 30$ /tk, tổng cộng là 20 cái tài khoản như vậy.
Và bác này kéo lên 5k$ trong chu kì 6-8 tháng… Chủ yếu nhờ tìm ra entry đẹp và nhồi bằng lãi của lệnh đó giống những quân domino đổ liên tằng tằng.

Phương pháp thì môn trấn phái của hội quán đã đáp ứng đủ tiêu chí vào lệnh và thường là nơi bắt đầu của 1 xu hướng rất dài
Mình viết pic này mong ae có thể dựa trên kinh nghiệm của ae để có thể hoàn thiện những tiêu chí để nhồi thêm lệnh khi mình bắt đúng được xu hướng, hoặc có bất kì ý tưởng nào khả thi và tiềm năng.
Mọi người thường có những lệnh rất tuyệt với 5R, 7R, có người còn lên đến 10R… Trong khi đó chỉ có 1 entry duy nhất và những lệnh dài như vậy nó cũng không phải là nhiều, và ý của mình ở đây là tại sao ta không tận dụng những lần mình đúng để tối ưu hóa lợi nhuận.
Cùng một lệnh như vậy mà ta có thể tố thêm 2-3 lệnh nữa trước khi đến điểm TP thì… Chà.

Bản thân mình cũng có những ý tưởng về nhồi lệnh mình kết hợp thêm 2 ema 12+36 mỗi khi nó hồi về giữa 2 đường này ta có thể mua hoặc bán thêm, và nếu nó trùng với tỉ lệ fibo nữa thì xác suất sẽ cao hơn

Mọi người nghĩ sao về lãi kép, thật sự đấy là con đường tơ lụa cho người vốn ít… Cái này không phải là mình tham lam vì đó là 1 kỳ quan và ai hiểu và vận dụng được rất khó để nghèo khó :sweat_smile:

Sau cùng thì mình vẫn muốn hướng đến những timefame cao hơn như D,W
Lãi kép và khung thời gian cao sẽ giúp mọi người trở nên có nhiều thời gian và tiền bạc hơn, đấy là cách mình tư duy.
Cảm ơn mọi người đã đọc hãy viết cho mình ý kiến của bạn xuống dứơi nha
Thân!

6 Lượt thích

sau những lần tưởng entry đẹp thì mình vẫn tạch đều đều :rofl: :rofl: :rofl:

1 Lượt thích

Đó là do cách bạn lựa chọn thôi, rủi ro luôn đi cùng với lợi nhuận
Nếu mà tính đc hết rủi ro và quản lý tốt đc tâm lý thì xúc thôi.
Nhưng với người mới thì đó là việc cực kỳ, cực kỳ khó
Tại sao không làm việc dễ mà lại chọn việc khó, cơ hội thị trường có rất nhiều mà, chỉ sợ mình không đủ giỏi

1 Lượt thích

Thử áp dụng nếu như nó hiệu quả, bạn hãy chọn nó. Còn mọi người ở đây mình nghĩ sẽ không chọn phương án này. Vì high risk high return mà.
Lật ngược lại vấn đề. Nếu bác nhồi khi lệnh dương thì không sao, nhưng điều đó sẽ tác động đến tâm lí có bác trong hoản cảnh ngược lại, lệnh âm bác cũng nhồi, nhồi tới khi nào market auto close vị thế của bác thì thôi. Tham nam🤣
Hồi đầu e biết đến cũng dùng ema, và e cũng nhồi con BTC như thế đó, ăn được ít thì ngon. Mà gồng lỗ thì giỏi gớm. Tóm lại là bị market vả cho vài lần dù tài khoản nhỏ hay lớn thì cũng để lại cho mình những vết sẹo.
Và điều cuối cũng em nghĩ là tuỳ vào kì vọng của mỗi người ở bản thân, ở thị trường. Bác win không sao, bác mà thua thì thất vọng tràn trề. Và cái nguy hiểm nhất là trí tưởng tượng của bản thân, nó vô hạn. Vì vậy khi kì vọng ấy không đạt được thì thất vọng càng lớn nữa, và việc vượt qua cái bóng ấy tốn khá nhiều thời gian. :sweat_smile:

3 Lượt thích

Theo mình thì PP MEDIO vẫn có thể nhồi lệnh theo cấu trúc thị trường. Vấn đề là b phải có thêm thời gian follow nó (trade fulltime chẳng hạn). Tất nhiên là nhìn vào chart nhiều thì cũng ko tốt, dễ dẫn đến fomo hoặc cắt non, bla bla… B nên cân nhắc điều này. tùy phong cách cá nhân

Còn b vẫn muốn nhồi thì sau khi entry ở TF M15 thì kéo xuống M5, M2 tìm cấu trúc và nhồi lệnh sau khi lệnh của b đi đúng hướng dự kiến. (hình như Ad @Medio cũng đã từng làm như vậy, và trước khi nhồi thêm lệnh thì đã kéo SL của lệnh 1 về Entry rồi).

1 Lượt thích

Mình cũng vậy đây. B ko cô đơn đâu. :rofl:

1 Lượt thích

nhồi lệnh=> gồng lỗ=> về 0.bỏ nhé.

1 Lượt thích

Ngày trước khi mình còn chạy EA thì mình chạy qua nhiều robot nhồi lệnh martingale các kiểu rồi. Tài khoản 13K nhưng lại làm thành tài khoản cent tức là tương đương với 1,3 triệu nhưng chỉ vào 0,01 lot rồi nhồi đến khi bay tài khoản.

Nhồi lệnh thì thường tâm lý gồng lỗ sẽ lớn hơn gồng lãi, càng nhồi càng âm lớn và xác suất 1 thời điểm nào đó thì bay cả tài khoản. Nói chung trước kiếm bao nhiêu mình không cần biết nhưng sai 1 lần là đi hết tất cả lần đúng.
Thị trường Forex biến động chẳng ai nói hay được. Nếu bạn ở trong thị trường lâu sẽ chứng kiến những cú giá sập cả ngàn pips, chẳng có ai là đúng mãi được. Bản thân mình thì cứ nhìn những ai nói kiểu xin 1 kèo thua, rồi chắc chắn này kia thì biết họ có kinh nghiệm ở trong ngành này thế nào rồi.

Nên nếu theo nghiệp dài thì theo mình trong forex nên bỏ khái niệm đó. Còn tất nhiên luôn luôn có % thành công nhưng tỉ lệ nó còn nhỏ hơn tỉ lệ thành công trong forex nữa.

Đương nhiên, việc giao dịch theo phong cách nào là tùy thuộc ở mỗi người thôi. Những người mình quen, có cả những người hiện đang làm IB và quản lý vốn cho khách hàng chưa thấy ai thành công dài hạn với nhồi lệnh cả.

Nó giống như trong phim 1 con ma cà rồng càng hút máu nhiều, càng biến đổi nhiều và mất lý trí, ban đầu ai cũng nói mình sẽ phải bảo toàn rủi ro này kia rồi cuối cùng say máu chẳng còn gì nữa.

15 Lượt thích

mình khuyên là không nên nhé. bởi vì 1 lần vào lệnh là 1 lần rủi ro, hơn nữa là lại phải phân tích kĩ càng hơn vì khi bạn dời sl để nhồi thêm lệnh thì nó sẽ có rủi ro hơn nếu bạn phân tích sai hoặc stophunt. mình dính rất nhiều lần vì tham lam+ ngu dốt khi phân tích để nhồi lệnh. Vì vậy mình khuyên thật sự là ko nên. 1 lần được nó kéo nhiều lợi nhuận nhưng được ít lắm, toàn là giá hồi lên đá sl xong tp cái lệnh đầu tiên. Thành ra ko ăn đc thêm mà còn mất đi. Lợi nhuận tụt về hòa vốn hoặc ko đủ RR

1 Lượt thích

Ko ai đúng mãi cả, mà người ta thì lại ko show lệnh thua nên mình lại càng tò mò tìm hiểu. Forex việt nam đa phần là như vậy. Thắng thì nhai đi nhai lại, thua thì giấu kín lắm. Mình thấy cứ cố gắng luyện theo pp anh Medio + qlv nữa thì vẫn lãi kép, vẫn lợi nhuận tốt nên chịu cố gắng bạn à

3 Lượt thích

Ai biết đủ thì người đó sẽ hạnh phúc :grin:

2 Lượt thích

Mình cũng nhắc lại mọi người là, những ai đã theo khóa học và đồng hành cùng mình thì quan điểm của mình là:

• Đơn giản hóa những thứ phức tạp: giao dịch theo cấu trúc thị trường với nền tảng là lý thuyết Dow
  • Quản lý rủi ro đúng và làm giàu giàu bền vững, không phải giàu có sau 1 đêm.
  • Không share kèo, lệnh đang chạy.
  • Tinh thần tự học và trải nghiệm để có thể tự mình đứng vững trong thị trường.

Nếu ai không cùng quan điểm như vậy tốt nhất chỉ học để biết phương pháp thôi còn những vấn đề khác nên thảo luận ở những nơi khác phù hợp.
Hội Quán này mình xây dựng dành cho những người có chung 1 mục đích nên những bài viết không phù hợp tốt nhất đừng post gây ảnh hưởng đến người khác.
Còn rất nhiều nơi để mọi người thảo luận, mình không có ý định biến Hội Quán thành đông người dùng nhưng nội dung tạp nham và không có định hướng.
Mình sẽ không đi nhắc nhở nữa, nhắc nhiều rồi mà quy định đã có, mình sẽ banned thẳng tay những bài viết vi phạm để đưa về quỹ đạo như trước. Dạo này có vẻ mọi thứ lộn xộn.

24 Lượt thích

Vâng anh, em cũng thấy gần đây “mọi thứ đi hơi xa hơn những thứ mà ta từng mơ về” rồi

3 Lượt thích

chuẩn quá ad.ae cứ thành thục mọi thứ đi đã.k phải là ý dừng học tập hay tìm hiểu những thứ khác đâu, nhưng mà học tập rèn luyện cũng phải có quy trình của nó.đi từ đơn giản, từ cái dễ trước. thành thục rồi, pro rồi thì khi đó mới thử thách bản thân thêm ở những miếng đánh khác để bổ trợ cho phương pháp của mình.biết mình biết ta thì mới ngon ngẻ được.Chúc ae luôn bình tĩnh và lý trí nhé.

3 Lượt thích

Thường thường những người tin tưởng vào chén thánh hay 1 cách giao dịch mà winrate 100%, vào là win thì sẽ nhồi lệnh.
Mới tháng 1 đầu năm mình x4 trong 1 tháng cũng tự tin vào phương pháp nhồi lệnh của mình lắm.
Nhưng chỉ đúng duy nhất 1 lần thua thôi, không những mất hết lãi mà còn cả âm vốn tiền bạc và âm vốn tinh thần nữa.
Nhồi lệnh tâm lí mệt mỏi lắm. Tâm lí nhồi lệnh nó sẽ tỉ lệ thuận với khối lượng lot.
Nếu như PA quản lý theo % thì 100k hay 1k tính theo % thì nó vẫn như nhau. Nhưng khi nhồi lệnh tài khoản -100$ với -1k$ nó khác nhau hoàn toàn và + 1k$ và + 100$ cũng khác nhau hoàn toàn.
Thêm 1 điều nữa, nhồi lệnh sẽ dễ sinh ra cảm giác tham lam khi cắt lệnh mà giá lại đi càng xa hơn.
SL tinh thần mệt mỏi không nói rồi. Nhưng Tp mà tinh thần vẫn mệt mỏi thì không nên chút nào.

2 Lượt thích

Mỗi lúc group có thêm 1 ý tưởng mới là mình lại thấy có ý định muốn tìm hiểu thêm. May mà có commennt của ad Trung và mọi người mà mình lại trở lại hiện tại! Làm sạch tâm trí và lại tiếp tục con đường mình đã chọn thôi nào! :muscle: :muscle:

2 Lượt thích

Cám ơn ý kiến của tất cả mọi người, mình cũng đã nhận ra nhiều điều hữu ý cũng như tư duy của mỗi người và mình cũng có những thay đổi về suy nghĩ…
Những chủ đề nhưa này thực sự gây hại lần sau mình sẽ viết những bài hữu ích hơn

2 Lượt thích

Ai vào thị trường cũng có những lúc như thế thôi bạn. Mình còn bị vài năm cơ. Nên không muốn mọi người cũng lạc sang con đường đấy như mình trước kia nữa.

4 Lượt thích

E thấy có những lỗi trước kia rất cơ bản được người ta nhắc đi nhắc lại rồi mình may mắn tránh được vài lần.
Nhưng sau cùng vẫn là bản thân mình phải kinh qua thì mới nghiệm được
Sợ nhất là bị lạc lối mất đi chân lí và quan trọng hơn là cái niềm tin của mình bị lung lay

2 Lượt thích

Như ad đã nói là k chịu rủi ro cùng 1 lệnh như nhau. Nên chỉ nhồi lệnh nếu lệnh cũ đã cho SL về Entry thì hợp lý hơn. Bác có thể ăn trọn sóng tăng hoặc giảm để có thêm R:R khác nữa :smiley:

2 Lượt thích