Tham thì thâm! thâm nặng luôn!

Chào mọi người, trước khi review lệnh thì cho mình tâm sự một tí. mình bắt đầu trade tiền thật từ tháng 4 và tới nay đã ra đi hơn nửa tài khoản vì fomo và vào lệnh cực nhiều. đặc biệt riêng 2 tuần vừa rồi chiếm đa số phần lỗ của mình, bởi vì tăng số lot và vào lệnh khi chưa nhìn rõ thị trường, lệnh tốt thì mình quan sát chart quá nhiều và không chịu được nên cắt khi bị âm, khi hồi lại đi theo đúng hướng về tp thì ngồi tiếc. còn lệnh sai thì muôn vàn luôn, cả lệnh xui stop hunt cũng có. và một điều nữa là mình chưa back test như đa số mọi người trên này, topic đầu tiên review lệnh mình viết ra một phần để nhắc nhở bản thân, một phần cũng là mong anh em trong nhóm nên làm theo lời khuyên của người đi trước để quãng đường về bờ không xa như mình.

Vào vấn đề chính thôi. Mình review lệnh 2 cặp GU và UJ, thì GU là xu hướng tăng giá di chuyển về vùng key level quan trọng, mình xuống m5 thì thấy ngay một cây pin bả và nên tăng sau đó nên đã vào lệnh buy lên, target lên trên đỉnh cũ. tương tự cặp UJ là xu hướng giảm, giá hồi về key level quan trọng, xuất hiện ngay một vây pin bar mình vào lệnh ngay tại đó. vấn đề không có gì nều mính không target cặp UJ này quá xa do quan sát thấy monmentum giảm cực mạnh đâm qua cả vùng đáy cũ của xu hướng giảm. mình quyết định ăn dày để gỡ lại khoản lỗ mình đã kể trên, trong đầu mình cũng xoẹt qua ý nghĩ trailing một nửa hoặc 3/4 còn lại thì để nuôi lệnh cũng ok mà! nhưng lòng tham chiến thắng, mình sl cả 2. cũng may mà khi giá đi dương 2R và monmem mạnh mình đã dời về điểm vào lệnh.

Qua đây mong anh em ào chưa khắc phục được lòng tham thì nhìn vào tấm gương xấu như mình mà khác phục nha, mình cugnx tự soi gương lại để sửa đổi đây.
Cảm ơn mọi người đã đọc bài.

4 Lượt thích

Bình tĩnh lại đi bác, có ai như mình không học theo ad đc nửa năm vẫn trade tk 100$ , căn bản mình nhát với lại kinh tế cũng không dư dả,mình muốn chuẩn bị kỹ càng nhất trước khi trade số tiền lớn hơn :))

7 Lượt thích

Tình trạng của mình 2 tháng trước đây mà. Đừng có tư duy là gỡ vốn nữa bác. Em đã rút gần hết tài khoản của mình ra để trade tk nhỏ. Nói thật là lúc đầu nó cứ vô cảm vậy, thắng thua cũng như không, vì mình mất nhiều quá mà. Nhưng vài tuần gần đây mình đã lấy lại được cảm xúc và tạm quên đi số tiền đã mất ( quên thế nào được ). Đồng thời đặt mục tiêu tiến bộ trước đã.

1 Lượt thích

Em cũng như bác, trade tk 100$ mà mãi vẫn 100$😅

2 Lượt thích

Em thì thấy thế này, khi thị trường chạy cả 2 đều có cơ hội đẹp thì bác chỉ nên chọn 1 trong 2 cặp mà entry thôi, trong Forex nó có 1 cái gọi là Correlation, GU và UJ đều bị ảnh hưởng bởi USD, nó có tính chất tương quan ngược nhau, nếu bác đồng thời Buy GU và Sell UJ, tức là bác đang x2 risk… Bác chỉ nên vào 1 trong 2 cặp thôi, đang đang high risk cho 1 kèo rồi, đó là ý kiến của em, bác có thể tìm hiểu thêm “Mối Tương Quan Giữa Các Cặp Tiền”.

6 Lượt thích

Cũng vừa dính sl lệnh này, gu tuần này đi khó chịu thật. M sau 2 tháng hoà vs lãi ít thì vừa đầu tháng 8 sl 5 lệnh :frowning: chỉ vì hqua hoà 1 xong sáng nay hoà 1 rồi cay fomo sl luôn 3 lệnh trong ngàu hnay, nãy còn lệnh chờ limit từ chiều, giờ bình tâm lại tắt hết lệnh đợi lệnh thật đẹp r vào.

7 Lượt thích

con gu mình cũng bị sl. lệnh đoa ae cho ý kiến buy có sai k :))

2 Lượt thích

Mình buy lên cái KLV m15 đó. Vừa TP xong thì tôn ngộ không giáng thế =))

2 Lượt thích

Vưà nhìn lại có vẻ nó về kl goảm m15

Nhìn lại ma thấy lệnh này mình vào lếu lều thật

2 Lượt thích

Tp xa vậy bác. Mình nghĩ TP an toàn thì TP ở cái KLV m15 giảm là ổn rồi. Mình cũng hay TP xa rồi hoà vốn là đa số nên giờ nhát lắm.

1 Lượt thích

hnay mình cũng bị dính sl lệnh gu này . giống bác ad tp xa quá :smiley: . ko để ý cái kl m15 .

1 Lượt thích

mình cũng vậy nè bạn , cũng đang trade tài khoản 200$ , mỗi lần vào chỉ 0,01 thôi . Mình muốn xem cái nhận định của mình là đúng hay không chứ hiện tại chưa phải trade để kiếm tiền , khi nào vững hơn rồi mình mới nạp thêm vào . Còn lâu nay thì vẫn bị thằng thị trường nó vả liên tục , không né được :))

1 Lượt thích

Nếu là mình thì mình sẽ không vào hai lệnh này . Lệnh Gu giá đã chạm đến vùng đáy cũ của xu hướng giảm lớn nơi giá có thể quay đầu không nên vào buy. Lệnh Uj thì giá tại thời điểm đó đã giảm đến nới bắt đầu xu hướng tăng trước đó và chưa phá được vùng cản này nên ko nên vào lệnh sell.
Ý kiến cá nhân của mình thôi chúc bác trade tốt!

3 Lượt thích

Mình cứ nghĩ là tp về nơi bắt đầu của xu hướng giảm vì giá vừa đảo chiều

1 Lượt thích

Bác giữ dc vốn vẫn là thành công rồi bác ơi.

1 Lượt thích

hôm qua thổi nến quá sức, thâm hết đầu gối=))

1 Lượt thích

cứ risk 0,01 thì sao mà cháy đc bác.

ở đây có nhiều người thua lỗ lắm bác. tất cả chúng ta đến với nghề này phải vượt qua chính mình, tâm lý kỷ luật và phương pháp đúng. Em nhiều đêm cũng phải phát khóc, quay lại cũng chỉ biết tự trách mình thôi. cố lên bác, có phương pháp đúng rồi cần kiên trì , tĩnh tâm và kỷ luật thôi

3 Lượt thích