Thắc mắc về trường hợp phá vỡ giả và phá vỡ thật?

Trong hình dưới đây thì có 2 lần giá phá qua đỉnh cũ. Lần 1 thì chắc chắn là giả vì mình có kiểm tra cả TF m15 và m5 đều phá 1 cây. Giá đi xuống rồi quay lại nhưng không qua cây nến phá vỡ giả đầu tiên. Trong trường hợp này thì đây là phá vỡ giả hay phá vỡ thật. Nhờ mọi người tư vấn giúp. Mình cảm ơn.

1 Lượt thích

theo SGK thì là chưa phá, nhưng theo cảm tính thì mình cho rằng phá rồi, cây phá lên mạnh đầu tiên vol lớn, spread lớn, giá hồi về yếu và giá được giữ trên vùng đỉnh cũ khá lâu

2 Lượt thích

theo như mình hiểu đến giờ thì nếu phá lần hai mà không vượt qua phá giả lần một thì vẫn chưa tính là phá
bạn thử vào một khung lớn hơn hẳn xem nó có rút râu nến không

1 Lượt thích

Mình cũng cảm thấy là phá thật với lần phá thứ hai ^_^!

Mình có vào cả khung 1D nhưng không rút râu bạn.

vào tất cả các khung từ 4h ,1h đến m30, m15 đều là một cây hồi ko cây nào đóng qua cây phá nến đối với mình là phá giả cao nói chung là không an toàn

1 Lượt thích

Mình cũng không nghĩ là phá vỡ thật đến khi giá phản ứng với vùng key lvl H1 (nếu phá vỡ thật thì là key lvl quan trọng) và lên cao lại thì mình mới nghĩ đó là phá vỡ thật.

Còn 1 trường hợp là phá đi xa quá, nhìn khung bé thì là giả nhưng nó bị giữ chân ở lại hơi bị lâu trên khung chính cũng là phá :upside_down_face:.

Theo kinh nghiệm backtest của mình thì đó là phá vỡ thật vì có 2 điều kiện:

1. Có một cây nến trở lên nằm hẳn phía trên KLV
  2. Có một cây nến (tính cả râu) phá qua cái đỉnh cây nến đầu tiên đóng cửa qua klv
    Bạn nên backtest để kiểm tra có đúng ko còn cảm thấy ko biết đúng sai nữa thì nên bỏ qua kiếm cặp khác đẹp hơn để trade
1 Lượt thích

mình đồng quan điểm với bạn