Thắc mắc về order block và cấu trúc thị trường

sau khi xem xong bài về order block của a trung chia sẻ cũng còn khá hứng thú với chủ đề này nhưng quá trình thực hiện thực tế lại đi ngược lại với suy nghĩ nó khó hiểu hơn nên e có 1 số câu hỏi sau khi back test, mong được giải đáp thắc mắc:

1. nên xác định và tìm kiếm OB ở keylevel để giao dịch ở đó phải không ạ?
  2. phải xác định cấu trúc thị trường trước rồi mới xác định OB chưa dùng để sử dụng phải không ạ?
  3. bác trung có thể làm 1 video nói cụ thể hơn về ob không e đọc bài viết sao cứ mông lung thế nào vậy ví dụ từ góc nhìn tf lớn quay ra tf nhỏ nó nhiều ob thì nên sử dụng cái ob nào
    trên đây là 1 số thắc mắc hỏi ngu khủng long xanh mong các bác giúp e để e hoàn thiện bài học hơn cũng như có hướng đi đúng đắn hơn trên sự nghiệp trader. Em xin cảm ơn
3 Lượt thích
  1. OB ở KL là điểm cộng cho sức mạnh của KL và nó cũng giúp mình định lượng được sl.
  2. Cứ ưu tiên theo cttt là tốt nhất.
  3. Ưu tiên dùng OB chưa sử dụng còn nếu có nhiều OB chưa sử dụng ở tf nhỏ thì tùy khẩu vị rủi ro mà đặt lệnh, ví dụ đặt ở OB gần nhất cho dễ khớp lệnh đỡ bị lỡ kèo nếu thích rủi ro cao còn đặt ở OB xa nhất cho an toàn nhưng dễ hụt kèo.

không biết trade chuyên về SMC như nào chứ em nghĩ đơn giản như này thôi à.

2 Lượt thích

Vâng e cảm ơn bác còn một số câu hỏi nữa để e backtest thêm nếu chưa rõ e sẽ hỏi thêm

2 Lượt thích

Mình không trade thuần kiểu SMC nên mình sử dụng OB kết hợp với cách mình đang trade đơn giản như này thôi.

1. Ngày trước mình rất ít khi vào lệnh tại đỉnh cũ, giờ thì có vài trường hợp mình vào lệnh nếu ở đó OB chưa sử dụng.

2. Nếu ở KLQT có OB chưa sử dụng thì thay vì mình đặt lệnh như cũ ở KLQT bị lỡ kèo thì mình đặt lệnh ở OB đó luôn.

3. Nếu mình vẫn đặt lệnh ở KLQT nhưng OB ở đó sử dụng rồi thì mình đặt lệnh như kiểu cũ. SL có thể kéo sau cái OB đằng trước đó.

Đấy là kiểu của mình. Có thể pro trade SMC thuần đặt được lệnh như này

Nhưng với kinh nghiệm cũ với backtest thêm của mình thì mình vẫn xài kiểu của mình cho vững tâm lý và mình thấy mình hợp với kiểu đó cũng như tỉ lệ thắng của mình nó tốt hơn. Khi nào mình pro với tự tin hơn thì có thể mình sẽ đặt kiểu kia. Lúc ấy mình chia sẻ kiểu đó sau nhé.

15 Lượt thích

à tiện e có câu hỏi này có những ob đã dùng rồi nhưng sau đó giá xuống đó lại tạo ob mới thì ob mới đó trùng với ob cũ thì có dùng được không tiện e cũng thắc mắc về 1 số ob không nằm trong đỉnh cũ và klqt thì dùng được không e toàn bị sl những ob như vậy

1 Lượt thích

mình vẫn chưa hiểu 2 hình dưới của ad . ob nằm dưới klv vậy đoạn đó giá chạy 1 mạch làm sao xác định ob

đoạn đó nếu có ob thì để sl sau ob như hình của anh Trung còn không có thì mình cứ để sl như bình thường. hình trên chỉ là trường hợp có ob bên dưới KL thôi chứ không phải trường hợp nào cũng có.

2 Lượt thích

cảm ơn bạn 20 kí tự0112211

Mình cũng không hiểu rõ câu hỏi cho lắm nhưng mình vẫn trade như cũ chỉ để ý xem chỗ mình đặt lệnh có OB không để quyết định cách vào lệnh thôi chứ tập trung vào OB quá thì nhiều lúc cũng bị tẩu hỏa lắm. Hồi đầu mình cũng bị thế.

Câu trả lời của mình giống bạn Trình đã trả lời ở trên nhé bạn.

4 Lượt thích

tức là vẫn là cấu trúc thị trường đi trước rồi xem ob đó còn sử dụng được không để quyết định vào lệnh phải ko a

1 Lượt thích

mình rất hay gặp kiểu OB đầu tiên nó ko quay về, sau đó nó tạo ra OB thứ 2, nhưng rồi nó ko về OB thứ 2 bật lên mà nó lại về OB đầu tiên mới bật lên, trường hợp này là xác xuất hay như thế nào bác Medio nhỉ

1 Lượt thích

Không có hình ảnh nên khó hình dung nhỉ. Mình khi áp dụng vẫn nhìn thị trường như cũ rồi xem chỗ mình vào lệnh có OB như thế nào thôi. Kiểu như CTTT vẫn là chủ yếu, OB như 1 cách vẽ vùng giá có thể đảo chiều tương tự KL để đặt SL tối ưu hơn thôi.

3 Lượt thích

okey, thanks bác Medio, để khi gặp trường hợp cụ thể sẽ note lại hỏi ae sau :smiley:

1 Lượt thích

mình vẫn phải xét phá vỡ thật hoặc giả đúng không bác Medio