Thắc mắc về OB, IB

Các bác cho em hỏi em xác định OB với IB đã đúng chưa ạ
Em vẫn lấn cấn về cái IB như anh @Medio nói là giữa cây nến 1 và cây nến 3. Nhưng cây nến 1 là tính cây xanh hay cây đỏ.

3 Lượt thích

theo em thì nó ở dưới này sẽ hợp lý hơn cái bác xác định ko có imb

1 Lượt thích

Em có xem lại thì em nghĩ cái OB nó ở đây thì phải và nó ko có IB. OB là cây nến cuối cùng trước khi bị phá vỡ mà bác

Mình thấy chỉ có OB thôi, IB là cái nhắc nhở rằng phải xem OB :joy: :joy: :joy:

1 Lượt thích

Có IB để coi cái OB đấy là đã sử dụng hay chưa mà bác

1 Lượt thích

mình cũng thắc mắc về cái IMB này mấy lần, mà chưa thấy bác Medio trả lời hic, theo cá nhân mình suy nghĩ đơn giản là khi mình xác nhận cây nến OB xong, cây nến thứ 2 nếu vượt qua cây nến OB đó, sau đó cây nến thứ 3 nếu quét lại cây OB thì là ko có IMB, còn nó đi lên luôn ko quét lại thì có IMB

2 Lượt thích

mình cùng ý hiểu với bác.

2 Lượt thích

Mình có thể giải thích cho bác như thế này.

Khi giao dịch thì cái ta cần là biết chỗ nào cần/cầu nhiều, vùng cầu nhiều tức là nhiều người muốn mua thì khả năng giá sẽ tăng nữa → mình mua ở vùng cầu nhiều thì khả năng cao sẽ lời.

Khi shark bỏ 1 lệnh order 1 lệnh mua cực lớn, nếu lựa bán không đủ thì nó sẽ gom những lệnh bán ở giá cao hơn để cho khớp lệnh. Nên nếu giá tăng vọt rất mạnh. cho nên mới tạo vùng imb. → vùng imb chỉ là 1 dấu hiệu cho rằng đã từng có lượng cầu rất mạnh ở đây.

Như mình diễn dải thì vùng imb giá đi qua 1 lần thôi, vì nếu đi qua 2 lần, tức là giá có cơ hội quay lại rồi → chứng tỏ lượng cầu ngay chỗ đó không đủ mạnh, kiểu như pump cái rồi xịt luôn. thì nó chính là khối ob đã sử dụng (tức là giá có quay lại đó test lại và thấy cầu không đủ mạnh nữa)

Tại sao lại chọn khối ob có imb để giao dịch. Tại mình nghĩ có 2 lý do:

1. là nó có imb thì nó sẽ phản ứng như mình đã nói
  2. là có thể cái lệnh order của shark nó không thể khớp hết lệnh trong 1 lệnh order được, do đó, shark sẽ chia thành 2 lần order thì khi giá quay lại cái chỗ orderblock sẽ khớp lệnh lần nữa rồi lại pump lên tiếp.

Mình diễn dãi như vậy hy vọng có thể cho bạn tham khảo và tự nghiên cứu thêm

7 Lượt thích

tuần này rút kinh nghiệm, chờ bác ra video rồi mới backtest, mắc công lại bị tâm lý haha

uây, thanks bác nhiều nha, vầy là quá chi tiết luôn rồi, triệu like cho bác :heart_eyes:

Ob thì có rất nhiều nhưng với kinh nghiệm cá nhân thì mình thấy b nên chọn 1 cái ob an toàn để giao dịch không phải cứ cây nến cuối cùng là khối ob giao dịch được nhiều khi khối ob gần klv quan trọng nó mới là ob đẹp nên mình chỉ muốn nói là nên chọn khối ob đẹp để giao dịch thôi

1 Lượt thích