Thắc mắc về CỐT LÕI logic thời gian khi xác định CTTT

Xin chào Anh @Medio và anh em hội quán ạ. Em có một thắc mắc từ khi mua khóa học về vấn đề logic trình tự thời gian để xác định CTTT ạ. Rất mong được Anh @Medio giải đáp ạ.
Cụ thể là:

Một là theo trình tự thời gian, từ quá khứ đến hiện tại (trên biểu đồ sẽ là lần từ trái qua phải).

Nhưng có 1 logic ngược lại cũng làm e băn khoăn, tức là lần từ hiện tại về quá khứ (trên biểu đồ là từ phải qua trái), gần nhất cứ điểm nào đáp ứng được 2 tiêu chí hồi đẹp và phá vỡ thật sẽ trở thành KLQT.
Theo Anh @Medio thì ta nên theo logic nào ạ?
Em cảm ơn Anh :smiling_face_with_three_hearts:

2 Lượt thích

Ơ, nó inside bar râu ria lùng bùng thì lần từ phải qua trái kiểu gì :joy::joy::joy:

Từ lúc mua khóa học đến giờ cũng hơn 1 năm rồi mà bạn lại có thắc mắc thì có xác suất cao rằng trong quá trình “backtest - trade demo/trade tk nhỏ - trade thật” ( gọi tắt là BTT cho lẹ nha :grin:) bạn nhận thấy rằng thị trường có lúc tuân theo nguyên tắc từ trái sang, có lúc tuân theo nguyên tắc từ phải sang. Vậy câu hỏi đặt ra là:

• Một câu trả lời ĐÚNG/SAI có làm bạn thỏa mãn?
  • Hoặc Medio hoặc pro nào đó trả lời rằng HÃY NHÌN TỪ TRÁI SANG thì liệu rằng việc bạn bỏ hết mọi kinh nghiệm bạn nhìn thấy trong quá trình BTT để trade theo những gì người khác nói có nên hay không?
  • Hay bạn có thỏa mãn với cách giải thích của họ (Của Medio hoặc các pro khác) với góc nhìn + kinh nghiệm của họ không? Vì rõ ràng góc nhìn và kinh nghiệm trong quá trình BTT của bạn đâu có giống người ta!

Phải chăng câu hỏi nên là:

• Nếu chỉ có 1 góc nhìn TỪ TRÁI SANG thì bạn có tìm thấy điểm vào lệnh dễ dàng hay không? Điểm SL của bạn nằm ở đâu? TP của bạn ở chỗ nào? Lệnh vào có quản lý được không? Tỉ lệ win của bạn là bao nhiêu? Tỉ lệ hòa của bạn là bao nhiêu? Tâm lý của bạn có tự tin khi vào lệnh không?
  • Nếu chỉ có 1 góc nhìn TỪ PHẢI SANG thì bạn có tìm thấy điểm vào lệnh dễ dàng hay không? Điểm SL của bạn nằm ở đâu? TP của bạn ở chỗ nào? Lệnh vào có quản lý được không? Tỉ lệ win của bạn là bao nhiêu? Tỉ lệ hòa của bạn là bao nhiêu? Tâm lý của bạn có tự tin khi vào lệnh không?
  • Nếu kết hợp CẢ 2 GÓC NHÌN thì KHI NÀO KẾT HỢP? Điểm vào lệnh của bạn có được nhìn thấy dễ dàng hay không? Điểm SL của bạn nằm ở đâu? TP của bạn ở chỗ nào? Lệnh vào có quản lý được không? Tỉ lệ win của bạn là bao nhiêu? Tỉ lệ hòa của bạn là bao nhiêu? Tâm lý của bạn có tự tin khi vào lệnh không?

Mà những câu hỏi trên thì cũng chỉ có 1 mình bạn miệt mài BTT rồi tự trả lời được mà thôi. Thị trường không có đúng sai tuyệt đối. Cho dù bạn phân tích thị trường chuẩn cỡ nào pro cỡ nào nhưng bạn trade không có lợi nhuận trong thời gian dài thì đúng hay sai có thật sự quan trọng không? Hay là có lợi nhuận mới là quan trọng? Hãy trade theo cách bạn hiểu sau quá trình BTT đừng trade theo cách người khác nói (Mà bạn chưa từng BTT kiểm chứng).

Có lẽ bạn sẽ khó chịu khi mình không trả lời mà lại toàn nói chuyện có vẻ chả liên quan gì đến câu hỏi :rofl: Vậy nên nếu bạn có khó chịu thì cho mình xin lỗi rồi hoan hỉ bỏ qua hen :grin:

Chúc bạn sớm tìm được đáp án nhé! :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

4 Lượt thích

Mình đọc cũng hoa mắt chóng mặt, chủ thớt đang hỏi ý kiến chủ quan từ ad và mọi người, thì cứ tối giản đóng góp theo ý chủ quan của mình thôi.

2 Lượt thích

Lúc đầu mở chart lên mình thường nhìn từ “phải qua trái” để nhìn nhanh đỉnh/đáy gần nhất sau đó mới nhìn từ " trái qua phải" để XÁC ĐỊNH chính xác KLQT

2 Lượt thích