Thắc mắc trường hợp đảo chiều xu hướng

Mình có 2 lệnh-1 SL, 1 hòa vì thấy gợn gợn. Nhờ Medio và ae bàn luận về vấn đề vùng đảo chiều xu hướng. (Trong bài học của Medio có nhận định là: Giá phá qua Keylevel quan trọng có OB_csd đúng và đủ thì coi như đã đảo chiều).

3 Lượt thích

Tuy mình chủ yếu trade ở m5 và m15, nhưng đây là góc nhìn của mình. Mình viết ra đây thứ nhất để tự mình học lại kiến thức, sau đó để mn ai cần thì tham khảo, hoặc góp ý nhé.

• Đầu tiên mình có xu hướng tăng, mình xác định được vùng đảo chiều ở h2 như hình:
  • Mình cũng vào lệnh ở h2 này luôn và bị SL:
  • TH có tỷ lệ thắng cao nhất mà bị SL thì mình phải chấp nhận thôi.
  • Sau đó thì mình cũng canh Bán ở nơi bắt đầu xu hướng, chỉ khác cái là mình không còn cố Bán bằng được như ngày xưa nữa :laughing:

Một phần vì mình biết chấp nhận cái lệnh SL kia và trong đầu không còn cảm giác báo thù nữa, một phần mình cũng đã dần trưởng thành rồi :laughing:
  • Bây giờ gặp những TH này mình hay xử lý thế này, có thể nó lỡ kèo hay không mình không quan trọng, mình trade vài cặp nên cơ hội nó cũng nhiều lắm. Cứ đẹp cứ ngon thì vào thì tỷ lệ SL nó cũng ít hơn.

Cuối cùng tuy là giá còn đang chạy nhưng những gì mình viết với mục đích chia sẻ, nó không đủ gây Fumo nên nếu sai thì mong mọi người thông cảm cho mình nhé :slight_smile:
5 Lượt thích

Mặc dù chưa rõ lí do nó chạy như vậy nhưng mình nghĩ bạn hãy học cách tập trung vào cách xử lí khi sl
1 . Cứ cho là bạn xác định đúng klqt xu hướng tăng trước đó và khi giá phá qua thì bán khi có ob csd ở xu hướng giảm mới . Lúc này giá có thể hồi về
Thứ nhất là klqt có ob csd
Thứ 2 là nơi bắt đầu xu hướng
Lệnh 1 mình cũng sẽ vào tại klqt có ob csd. nhưng nếu mình sai thì làm sao .giá phá klqt có ob csd thì lúc này hãy tìm cơ hội mua lên nơi bắt đầu xu hướng .
2. Khi giá về nơi bắt đầu xu hướng hãy đợi nó đảo chiều rồi mới bán .
Mình không biết giải thích sao . Nhưng giá có thể phá được klqt có ob csd thì khá nguy hiểm khi mà đặt limit tại nơi bắt đầu xu hướng

3 Lượt thích

Mình cũng bị thua lệnh này :frowning:

1 Lượt thích

Rất cảm ơn đóng góp của bạn vì đã cho mình thêm tư duy khi bị SL. Thật vui khi có bạn cùng góc nhìn trong fx

1 Lượt thích

B cho mình hỏi, tại sao lệnh 2 của b đặt tại nbđxh lại là ở đó, mà k phải là ở đỉnh cao nhất, chỗ giá chạm stl ấy. Mình cám ơn b nhé.

Trước đây mình hay bị hụt lệnh, do đó mình limit lệnh luôn ở đó, SL ở đỉnh cao nhất, đơn giản vậy thôi bạn ạ.

Ob xanh và vàng theo mình là cùng cấp, tuy nhiên ob vàng đã bị sử dụng từ khi chưa sinh ra còn ob xanh vẫn chưa sử dụng hết. Vì thế nó ob vàng cấp sẽ bé hơn ob xanh. Đập vào cả 2 ob này đều có thể tạo đỉnh mới.
Và thị trường chọn ob xanh.

Nó chạy theo vùng mua bán này

Mình chia sẻ góc nhìn của mình nhé

Tiếp tục xuống M15 để kiểm tra sự bình thường hóa ở trên

Và giá phản ứng ở KL rồi bật phá qua OB CSD xu hướng hồi

1 Lượt thích

Đây là suy nghĩ của em, các bác tham khảo góp ý e với nhé.
Lệnh 1 e cũng bị SL như bác vậy
(1)Cơ mà sau khi SL - Nghĩ giá sẽ về nơi bắt đầu XH rồi giảm tiếp.

• Nơi BĐXH ko có OB csd đợi xác nhận (bác vẫn máu limit luôn thì toang),
  • Giả sử là mh nhận định đúng, và vì ko có OB CSD ở nơi bắt đầu XH thì biết nó Stophunt đến đâu mà để SL => ko limit, mà e đợi xác nhận.
  • Đợi xác nhận mà nó ko đc, còn tạo cấu trúc tăng phá đỉnh cũ ==> quên cái (1) lúc đầu đi.
  • Vậy mh sai ở đâu nhỉ??? Mh trade ở H1 thì bác chụp CTTT ở H1, H4 rồi để đó, nào rảnh lôi nó ra nhìn hoặc đăng lên hỏi các bác để có góc nhìn khác hihi
2 Lượt thích

kinh nghiệm backtest của e thường thì đỉnh đáy củ h4 rất mạnh đây

2 Lượt thích