[Thắc mắc] Khi 2 Timeframes đi cùng chiều

Chào anh Medio cũng như toàn thể anh em hội quán,

Sau khi mài dũa phương pháp Price Action của anh Medio thì đến giờ em cũng đã bắt đầu chạm đến ngưỡng có lợi nhuận đều đặn, xin cảm ơn anh.

Trong quá trình trade thực tế cũng như backtest em gặp khá nhiều trường hợp 2 timeframes đi cùng chiều như sau:
Giả sử ta có 2 timeframes H1 và m15.

2 khung m15 và H1 đều giảm, có một đoạn chững nhỏ trong H1 chính là KLQT giảm của m15.
Bây giờ thì giá đang hồi lên, nó chưa là gì cả so với H4 thì dự đoán với xác suất cao giá sẽ giảm tiếp.
Nhưng câu hỏi đặt ra là giờ giá nó sẽ hồi về đâu? Về cản m15 hay cản H1?

1. Kịch bản 1: Nếu nó đi theo m5, thì có thể đặt Sell Limit tại m15 không ạ?

Nhưng cá nhân em tự thấy kịch bản này có xác suất thắng khá thấp, thường có thể giá nó sẽ phá được KLQT của m15 để hồi về cản H1.

2. Kịch bản 2: Giá hồi về đáy cũ H1.

Nếu muốn an toàn chắc cú thì sẽ đợi xu hướng tăng hồi kết thúc rồi vào là an toàn nhất.
Kịch bản 2 phẩy:

Cá nhân em thấy kịch bản 2 phẩy này an toàn hơn rất nhiều so với việc đặt Limit luôn tại đáy cũ, có trường hợp nó thua luôn rồi hồi về KLQT H1, thì lúc này mình đã lỗ mất 2R => tâm lý.

Bản thân em là một người bận rộn, có công việc fulltime nên việc canh tín hiệu cũng như xác nhận gần như khá khó.

Mọi người có thể cho cảm nghĩ không? Và mọi người đã bao giờ gặp phải tình huống ntn chưa? Nó gần giống Phần 4 - Sổ Tay Trader Lý Thuyết DOW, là giá đi theo khung lớn, nhưng đợi đến khi giá về khung lớn thì mình lại bị thua liên tiếp rồi.

12 Lượt thích

m chờ b sl lệnh 1 rồi vào m15 mua lên đáy cũ, klqt H1(sl sau key tăng m15 mới hình thành).=))

2 Lượt thích

Mua theo sóng hồi đó hả bác, em cũng tính viết thế, nhưng đôi lúc sóng hồi ko đủ RR để ăn :))

1 Lượt thích

GU hiện tại à bác :))
Th này đợi xác nhận là đẹp nhất hoặc đợi nó phá hẳn qua đáy cũ h1, m cũng đang lăn tăn chỗ này 2 hôm nay :)), căn bản là nhìn ở D1 nó về đúng đỉnh cũ trùng fibo rồi bật mạnh lên nữa nên kb cái xu hướng giảm h1 kia còn giảm tiếp k.

Update - em đã tìm đc câu trả lời trong Video https://www.youtube.com/watch?v=VDcutHPH-SM anh Medio cũng đã nói về 1 trường hợp tương tự.

2 Lượt thích

• Nếu nó là 1 cái keylevel bình thường ở H1 (không phải nơi bắt đầu xu hướng, không phải keylevel quan trọng) thì tất nhiên là dự đoán giá sẽ giảm tiếp nhưng lúc này nó sẽ điều chỉnh trên khung H1.

• Nếu nó chả phải cái keylevel nào của H1 cả, gióng sang nó chỉ là ở giữa 1 con sóng thì nó hay chỉ điều chỉnh theo M15

Tất nhiên còn vào tùy trường hợp cụ thể nữa nhưng đại ý của mình là vậy.

26 Lượt thích

đoạn này e lấn cấn mãi khi ko hiểu tại s nay đc a giải thích e thông được 1 khúc

1 Lượt thích

Mình cũng bị như bạn.

Nếu y như b vẽ thì mình vào lệnh m15.

những lệnh ntn thì tốt nhất là đợi xác nhận b ạ. đừng limit

Còn trường hợp H1 đảo chiều và chúng ta canh sell về vùng mua H4 thì sao ạ?

Mình thấy có khác gì trường hợp của ad Medio nói đâu b nhỉ? Bạn cứ dóng từ nơi hồi lên sang trái, xem đấy có là KL cũ của H1 ko:
Nếu có thì nó thường chỉnh về H1
Còn không thì thường chỉnh về m15

Bị SL mấy phát liên tiếp vì sóng hồi rồi :joy:

2 Lượt thích

em cảm ơn anh, đúng là đi một ngày đàng học một sàng khôn.