Tâm sự trader . Đôi lời chia sẻ của cá nhân về hành trình học tập rèn luyện

Chào A Trung và AE trong hội quán !
-Gần đây mình thấy có nhiều người nói xấu về a Medio và khóa học , cũng thấy nhiều ae mới đang bị xao động , nên mình có đôi lời chia sẻ từ góc nhìn cá nhân để ae có thêm niềm tin . Mình biết đến Forex được hơn 3 năm và nghiêm túc học Priceaction được hơn 1 năm , cũng đã trải qua 2 phương pháp giao dịch , vài lần SML cháy tài khoản rồi .

• Đầu tiên mình thấy cái hay nhất học được từ a Trung và khóa học đó là tư duy giao dịch đúng đắn nhất cho newbie , từ lúc bắt đầu học cũng chính là lúc mình phải rèn luyện bản thân , tính kiên nhân , cẩn thận , kiên trì , quan trọng nhất là quản lý vốn , phải luôn giữ được tiền để có tiền tham gia vào thị trường. Cho đến lúc này mình thấy sự phát triển tốt lên của bản thân mới là lợi nhuận lớn nhất . Tiếp theo về phần kiến thức trong khóa học CTTT của a Trung chính là phát triển lên từ lý thuyết dow và kinh nghiệm của a . Những kiến thức này mình thấy đều là nền tảng của phân tích kỹ thuật . Học gì thì học không hiểu lý thuyết dow , CTTT thì cũng không trade được .
  • Lúc đầu mới học thì đúng là nó khó nản trí thật , lúc đấy mình ngoài lúc làm việc ra thì dành toàn bộ thời gian xem khóa học , video yotube , backtest , nhưng trade vẫn SML thua lỗ liên tục , nhiều đêm thức trắng đến sáng không thể ngủ được vì mãi không hiểu phương pháp , đơn giản việc thấy giá đang giảm hồi lại cũng không dám vào lệnh . Sau một thời gian thì mình hiểu được phần nào CTT , đã dám mua khi giá hồi lại , nhưng lúc này lại gặp vấn đề là đợi mãi không thấy kèo , có kèo thì lại dính SL, chán quá lại nghĩ đến phải kết hợp thêm Chỉ báo mới lắm kèo mới làm giàu nhanh được , vậy là lại backtest kết hợp thêm EMA . Và rồi sau vài ngày backtest điên cuồng thì bỗng thời khắc AHA đã đến với mình , Mình ra một điều là dù bất kì phương pháp nào cũng phải học , phải luyện tập cho đến khi giỏi thì mới trade được , phương pháp nào cũng có lúc thắng lúc thua , quan trọng là mình chọn phương pháp sao cho phù hơp với con người , tính cách của mình rồi luyện tập cho giỏi và có kinh nghiệm để giảm thiểu lỗi sai dẫn tới lệnh thua. Có người hợp đánh nhanh , có người hợp đánh dài , có ngưòi thích hệ thống rõ ràng định lương hơn , có người hợp đi theo Cấu trúc và cảm nhận thị trường . Mình thì đã chọn theo đuổi PP của a Trung vi nó giúp mình rèn luyện bản thân , tâm lý , về dài hạn khi mình giỏi trade cũng nhàn hơn những PP khác .
  • Ngày trước khi chỉ trade theo CTTT thì minh cảm thấy có điều khó chịu là đợi kèo rất lâu , newbie mới nhiều ảo tưởng ham làm giàu nhanh dễ suốt ruột và nản … Nhưng cũng hay ở cái do trade ít nên tâm lý đỡ căng thẳng . Bây giờ rành CTTT rồi kết hợp thêm OB thì ui cha kèo nhiều quá nên ae mới đang luyện CTTT thì cứ luyện đi sau học thêm OB khỏi lo ít kèo nha . Và đây là vấn đề hiện nayy của mình , do thấy nhiều kèo nên trade nhiều , cứ 1 2 tuần trade như lên đồng thắng đến mức mình thấy sợ , thắng nhiều mà lại bắt đầu suy nghĩ ảo tưởng sức mạnh , nghĩ về tương lai , nghĩ về nhà lầu xe hơi , lợi nhuận xxx . Và kết quả thì thị trường lại vả cho SML liên tục 4 5 lệnh thua liên tiếp . Nói thật mỗi lần vậy cũngg street , nản lắm ae ạ . Nhưng ae tin mình đi cứ bình tĩnh thua nhiều tạm dừng lại nghỉ vài ngày rồi nhìn lại những lỗi sai toàn do tâm lý bản thân chứ chả phải do phương pháp đâu , chủ quan , thiếu cẩn thận thôi . Và tất cả điều này chúng ta đều có thể rút ra bài học xây dựng nguyên tắc cho bản thân , khám phá nội tâm của chính mình rồi qua thời gian mình sẽ tiến bộ .
    -Mình hiện tại chưa giỏi chưa thành công , nhưng mình rất tin tưởng con đường mình chọn , phương pháp mình chọn vì mình nhìn lại mình đã đi rất xa , tiến bộ rất nhiều so với mình lúc mới bắt đầu . AE cũng hãy tự trải nghiệm chon Phương pháp phù hợp với bản thân rồi tin tưởng mà rèn luyện . Với mình tradiing là sự nghiệp dài hạn , thành quả trading mang lại rất lớn nên mình nghĩ cái gì cũng có cái giá của nó , làm gì thì cũng phải có niềm tin nỗ lực thì mới thành công được .
  • Mình viết cũng dài và miên man quá rồi . Cảm ơn ae đã chịu khó đọc hết . Chúc ACE luôn vững vàng trên hành trình trở thành protrader
33 Lượt thích

Hay quá bác em cũng mong được trải nghiệm những pha trade như lên đồng giống bác chứ em toàn thua như lên đồng​:rofl::rofl::rofl:
Nhưng lúc thắng thì 1 lệnh kéo lại tất cả.

Cảm ơn chia sẻ của bạn nhiều nhé. Cái này làm mình nhớ tới thời trade indicator không được chuyển sang price action có kết quả thì đến khi làm youtube còn làm hẳn 1 video nói indicator không hiệu quả mà về sau trưởng thành hơn phải xóa nó đi :rofl: .
Còn chuỗi thua thì kiểu gì ai chả có, ngoài những lúc thắng như được mùa thì 2 tuần trước mình thua thông 4 lệnh liên tục, phải 3 lệnh tiếp theo mới kéo về được.

3 Lượt thích

Gặp lúc thị trường đẹp cứ thắng phà phà vậy thôi bác , nhưng sau đó thua vài lệnh thấy muốn khóc , xong lại nghỉ ngơi vài ngày mới chiến tiếp . Có khi như bác lại hay cứ đều đều có lãi đỡ mệt

1 Lượt thích

E thấy nhiều người trade theo indicator cũng ghê lắm anh , nhưng họ cũng khẳng định 1 điều là phải nắm rõ lý thuyết dow , chỉ báo cũng như 1 thứ bổ sung giống như OB trong phương pháp của mình vậy .
E cứ bị thắng liền rồi thua liền suốt , mãi vẫn chưa thoát được khỏi sự hưng phấn rồi chủ quan lúc thắng . Đến lúc xem lại thì ko hiểu vì sao mình có lý do để vào những lệnh ngớ ngẩn như vậy

1 Lượt thích

Trước có đợt e ăn quả 16 lệnh thua liên tiếp (Là liên tiếp nhé ko có lệnh hòa nào hết). Giờ nhắc lại thấy nhẹ nhưng cũng biết ơn khoảng thời gian thua dù tk không to nhưng cho mình lại rất nhiều kinh nghiệm( nghe hay thế thôi chứ thi thoảng vẫn phá quy tắc và tt vả ko trượt lệnh nào):money_mouth_face::money_mouth_face::money_mouth_face::money_mouth_face:

1 Lượt thích

Mình mới có chuỗi 25 thôi bạn ạ, không biết đến hoà :rofl:, mấy tk lúc đó cũng bé nhưng thực sự trầm cảm

1 Lượt thích

Em còn không đếm, chỉ biết là tài khoản tụt không còn cả cái quần :rofl:

1 Lượt thích

Tốt nhất là đừng đếm, nhìn màu đỏ nó gây cảm giác tồi tệ lắm bác ah

1 Lượt thích

Vậy là giờ e mới biết mình còn may mắn hơn các bác , kỉ lục của e là hơn 10 lệnh sau đợt tăng vốn , nguyên tháng trầm cảm , bất lực với bản thân . Đọc những bình luận của các bác giúp e cảm thấy được chia sẻ :joy::joy:

1 Lượt thích

:joy::joy: e cũng không sợ phân tích sai , chỉ sợ mình phá nguyên tắc . Chuỗi 16 lệnh thì e cũng đồng cảm với bác , thời điểm đó chắc hản ko dễ dàng gì để vượt qua

Thực ra em căng thẳng lúc tầm 10 lệnh liên tiếp thôi xong đến lệnh tầm 12 lúc đấy đúng kiểu bỏ cuộc tk này coi như bỏ xong e đã ngồi cười nghĩ trong bụng là thi gan với tt xem thằng nào gan hơn kiểu xem mày sl được bao nhiêu lệnh nữa ý đầu nghĩ kiểu nhất là bét cứ 2% tao xem mày hơn hay tao hơn. Đợt đấy vẫn trade chưa có ob nên rr thấp cứ 3r-5r không rời sl không chốt non xong gặp 1 chuỗi thắng tk bù lại lỗ lên 1 phát 17% xong thấy ảo quá còn viết lên face để chế độ một mình để lúc nhắc lại xem mình đã trải qua lúc kinh khủng thế nào đúng là sau cơn mưa thì trời nắng to. Cuối cùng xem lại cũng thấy mình vào bừa quá vì trade 1 phát 3 cặp ( giờ vẫn thế) nên không lọc kĩ

3 Lượt thích