[Tâm sự ] Hành trình Trader "Bỏ phố" về . . .

Chào mọi người!

Không biết anh em trong Hội Quán có nhiều anh em đã Bỏ phố về biển, Bỏ phố về rừng, hay Bỏ phố về đâu đó, một nơi mà bản thân thấy muốn sống chưa?

Sống ở Hà Nội cũng gần 15 năm, Hà Nội cũng có cái hay mà giờ khói bụi, đông đúc, tắc đường, thời tiết khắc nghiệt hơn trước nhiều quá nên mấy năm gần đây mình cũng có dự định chuyển đến nơi khác sống.

Vì mình thích ở nơi vừa có núi vừa có biển nên sau một thời gian đi và tìm hiểu thì 3 nơi đang nằm trong lựa chọn của mình là Đà Nẵng, Nha Trang ( hoặc nơi nào đó ở Khánh Hòa), Phú Yên. Hiện tại mình vẫn thích Khánh Hòa vì thời tiết ổn định, cảnh đẹp từ biển, khu bảo tồn, các đảo, cũng tiện di chuyển,…

Làm Trader không phụ thuộc vào địa điểm nên có thể chọn bất cứ nơi nào mình muốn nên việc chuyển nơi sống cũng đơn giản hơn các nghề khác.

Trước giờ mình đi phượt ( phượt kiểu nửa mùa), hay đi nghỉ dài để thay đổi không khí. Cái cảm giác không khí dễ thở, thoải mái, sáng chiều ra biển bơi, chay, chán trong phòng thì lại bê máy ra mấy quán ven biển ngồi. Đôi khi chỉ là lượn ra biển ngồi hít thở nhìn mọi người bơi, đá bóng, thả diều cũng thấy vui rồi.

Mà thực ra chi phí sinh hoạt lại rẻ hơn rất nhiều so với Hà Nội, hay Sài Gòn.

Anh em nào có kinh nghiệm cho mình xin ít chia sẻ về những nơi như Đà Nẵng, Khánh Hòa, Phú Yên. Hoặc một vùng nào đó mà mọi người đang thấy đáng sống vì mình cũng chưa đi hết Việt Nam mà nhiều nơi cũng chỉ lướt qua nên chưa biết hết được.
Mong là nhận được nhiều chia sẻ từ mọi người :grinning:

24 Lượt thích

Ấy, a Trung sắp ở ẩn mất r :exploding_head::exploding_head::exploding_head:. Anh đừng bỏ hội quán anh nhé :joy::joy::joy:.

Em thì đang trôi nổi phương xa chờ ngày về Việt Nam đây. Tây tàu thì cũng chả bao giờ bằng quê hương mình được >> :vietnam:

1 Lượt thích

Đâu có. Gọi là bỏ phố theo tên mấy hội nhóm chứ mình chỉ thay đổi từ phố đông người, sang phố ít người hơn thôi :sweat_smile:

2 Lượt thích

Làm 1 em hoa hậu rồi về Nha Trang nghỉ ngơi an dưỡng Anh :slight_smile:

Mình đã ở Quảng Nam gần 1 năm, mình thấy ở đó rất mát mẻ, chi phí cực rẻ, T thử trải nghiệm xem

Bạn ở đâu ở Quảng Nam thế? Mình thấy mọi người cũng hay share chuyển về Nam Hội An.

Mình đang sống ở Nha Trang thấy rất ok. Mùa đông thì không quá lạnh, mùa hè thì không quá nóng. Biển thì rất đẹp rồi, hải sản thì tươi ngon, người dân hiền hòa, thân thiện. Như mình sáng xuống biển tập thể dục thể thao xong tắm biển rồi về Trading, chiều 4-5h lại xuống tắm biển. Cảm thấy cuộc sống rất enjoy bạn ạ.

5 Lượt thích

Năm 2011 mình ở đây khoảng 1 năm : Điện Nam Bắc, Điện Bàn, Quảng Nam
vì vẫn phải đi làm việc chứ không mình cũng muốn như T được tự do đi tới nơi mình thích, ở miền bắc khí hậu khó chịu, giá cả đắt đỏ, con người cục cằn…:frowning: không hiểu sao vẫn cứ phải chen chân

1 Lượt thích

Nếu được lựa chọn, mình chọn Khánh Hoà.
Mình từng sống ở Sài Gòn (3 năm), Đà Nẵng (4 năm), Quảng Ngãi (2 năm), Huế (2 năm); Nha Trang, Pleiku (1 năm); còn lại là Nghệ An (18 năm) và Hà Nội.
Lang thang hầu hết các tỉnh nhiều lần (chưa đi Tây Bắc);
Cá nhân mình:
Về con người, thì không nơi nào qua được Quảng Nam;
Về thời tiết không nơi nào qua được Khánh Hoà;
Bạn thử tìm hiểu xã Ninh Vân - Ninh Hoà xem sao.

6 Lượt thích

Bác được trải nghiệm nhiều nơi thế? Chắc mình cũng sẽ chọn Khánh Hòa, thấy hợp với không khí ở đây

2 Lượt thích

Nhiều khi mình cũng tự hỏi câu hỏi thế. Mà ở Hà Nội cũng có cái hay về giáo dục, y tế, mùa thu nữa :smiley:
Với lại giờ mình thấy chủ yếu khi nào trade & đầu tư ổn rồi cũng không cần thiết phải fulltime, chỉ cần bớt áp lực rồi chuyển công việc gì đó nhẹ nhàng mình thấy thích là được, vừa vui mà vừa 2 cái hỗ trợ cho nhau được.

1 Lượt thích

Mình thấy các món hải sản ở Nha Trang chế biến đơn giản, tươi mà rất ngon, cũng có thể do mình hợp nữa. Đợt mình ở trong đấy hay ngồi quán Hải Sản Gia Vị. Cay phồng lưỡi mà vẫn thích ăn :joy:

2 Lượt thích

Medio thử tới TP Đồng Hới, tỉnh Quảng Bình xem
Cứ 6 tháng mình vào thăm bạn gái ở đó một lần, tới giờ là dc 3 lần rồi, nên mình cũng được tiếp xúc dưới con mắt là người du lịch mà cũng là người quen sống ở nơi đây, tại bạn gái rủ tới những chỗ hay ho nhất, đặc biệt nhất.
Mình nhớ có hôm mình tới đón bạn gái, trong lúc chờ đợi, cô bán hàng rong mới bảo mình: “cháu ơi, trông hộ cô cái quầy cô chạy về gần nhà lấy đồ nha cháu.” Tức là mình không có mua hàng của cô, cũng như là không quen biết 1 tí gì nhé. Dĩ nhiên là ko có lừa đảo rồi. Phải nói ở nơi này con người cực kì nhẹ nhàng, ít ganh đua, và vấn đề về lừa đảo cực ít,…
Đồng Hới suy cho cùng nền kinh tế vẫn đang còn phát triển, ở đây ngta buôn bán hàng quán toàn mở cả ngày á:((
Ở đây còn có biển Nhật Lệ,…
Ncl mình tháy nó hợp để Medio ít nhất một lần trong đời nên ghé qua nói riêng, và một số người đã có thành công nói chung, tại nó không xô bồ, nó như cái nơi mình chọn ở khi về già á!

2 Lượt thích

Cảm ơn bạn, có cơ hội mình trải nghiệm lâu hơn. Trước mình cũng ở Đồng Hới 2 lần mà toàn trên đường phượt vào Đà Nẵng nên ở thời gian cũng ít nên chưa cảm nhận được nhiều.

1 Lượt thích

Chào mừng bạn đến với vùng biển Nha Trang Khánh Hoà quê mình. Bạn nào thích sự nhẹ nhàng thì mời bạn đến sống trải nghiệm nơi này 1 thời gian. Mỗi lúc Nha Trang vào mùa biển động và hay kèm theo những cơn mưa nhẹ. Ngồi 1 góc nào đó vừa ngắm mưa rơi nghe tiếng sóng vỗ cảm giác rất rất rất…khó diễn tả thành lời^^

5 Lượt thích