Tâm sự hai tuần thua liên tiếp - mất phương hướng

XIn chào mọi người
Mình muốn nói mà mở bài khó quá.
THôi mình vào chủ đề luôn nhé.
Tháng 11 là tháng mà mình thắng mình toàn lệnh thắng và hoà, lệnh thua rất ít. Độ tự tin nó lên cao chót vót, Tự tin vào phương pháp. Cứ đúng phương pháp là vào lệnh.
Hiện tại 2 tuần trong tháng 12 này mình lại liên tục gặp lệnh thua. Nó thua những lệnh điên rồ rồi bắt đầu đi chệch phương pháp. Và cảm thấy hơi hoang mang, mất dần tự tin. Thấy lệnh đúng nhièu khi không dám vào nữa. Tự dưng phương pháp trade nó đi đâu luôn, không biết là mình vào lệnh như thế nào nữa.
Hiện tại mình mà vào backtest thì cũng thấy lệnh thua liên tục luôn.
Không biết tại sao luôn.
Mình tính là sẽ xa rời thị trường một thời gian để lấy lại cân bằng,
Không biết những bạn trade pro rồi có khi nào gặp trường hợp như mình không?

4 Lượt thích

cá nhân mình cũng đã từng trải qua giai đoạn này, bạn nghỉ ngơi khoảng 1-2 tuần rồi quay lại. vẫn tuân thủ đúng phương pháp và nhớ đừng tăng vol vội. việc sau 1 thời gian thắng như chẻ tre và nâng volum sau đó thua vài lệnh và mất tự tin là điều bình thường, nên chậm lại và giữu nguyên mức rủi ro

3 Lượt thích

Bạn nên tạm dời khoảng 1,2 tuần để tĩnh tâm rồi quay lại sau. Cứ sau 1 chuỗi thua là tâm lý sẽ mông lông kiểu vậy.

• Cố gắng luyện tâm lý không quá vui, thấy bình thường khi thắng nhiều thì đến khi thua cũng sẽ thấy nhẹ nhàng hơn.
  • Giảm tần suất “số lệnh/tuần” lại để lệnh trước thắng thua như nào nó cũng ít ảnh hưởng tới tâm lý ở lệnh sau.

Mình vẫn phải thường xuyên ngồi thiền để quản trị tâm lý vì cho dù giờ thắng 1 lệnh 5R rồi thua liên tục 3 lệnh thì tài khoản vẫn có lời nhưng tâm lý thì lại lỗ.

4 Lượt thích

dạo này hội quán không thấy anh em khóc lóc nhiều nữa nhỉ. :)))

gửi chủ thớt: bạn đang ở trong con sóng hồi của một xu hướng thôi. ĐỪng để mất nhiều quá trong 1 con sóng hồi là thành công rồi.

2 Lượt thích

Sau khi xem lại tất cả các lệnh mà mình đã vào trong tháng trước thì mình nhận thấy các vấn đề sau:
1 khi mình đang áp dụng đúng phương pháp với sự thoải mái và vô tư thì rất ít lệnh thua và có chăng thì lệnh hoà vốn
nhưng sau đó càng ngày vào lệnh càng nhiều lên. Có nhiều lệnh xấu vẫn vào và chỉ đánh nhỏ có mất thì chỉ mất ít R. Và kết quả là có lệnh thắng nhiều lệnh thì hoà vốn. Rồi nó đưa đẩy mình xa phương pháp dần dần mà mình không hay biết.
Rồi đến lệnh sai nhưng gặp may lại thắng và giống như việc con ếch ngồi vào nồi nước lạnh và bị nấu chín ấy.
Nó cứ từ từ dẫn dắt mình xa rời phương pháp và cuối cùng thì đánh bát nháo. Và chuyện j đến cũng phải đến. Thua nhiều dẫn đến tâm lý và nhìn nhận phân tích nó không khách quan nữa đấy là 2 tuần liên tiếp bị thua.
Giờ bình tâm lại, nhìn lại quá trình mình mới thấy việc lệch hướng nó xảy ra từ từ rồi đưa mình vào vùng u tối lúc nào k hay.

4 Lượt thích