Tâm sự đỡ buồn cùng đồng trade

Chào mọi người.
Mình ko định viết tâm sự sớm thế này vì nghĩ là chắc chờ thêm thời gian nữa khi nào thật sự tiến tới với nghề này hơn thì viết. Nhưng mấy hnay cv chính nó đi xuống quá. Cảm giác thời khắc của mình sắp điểm rồi nên muốn viết chút.

Mình đến với Medio cũng như thực sự bắt tay vào trade Fx đến hnay là tròn 4 tháng. Mặc dù mình làm trong ngành cộng nghệ thông tin. biết về FX, biết về coin từ rất lâu. Nhưng mình trước giờ chỉ tập trung duy nhất 1 mảng chứng khoán. Đánh ck Việt và từ 2020 mình có chơi thêm CFD chứng khoán quốc tế trên Etoro.
Mình dc suggest video của Medio khi tìm hiểu thêm về ptkt vào thời điểm đấy mình đầu tư trên nền tảng Etoro. Mình bị cuốn luôn, sau đó mua luôn khóa học, mua luôn tk tradingview ngồi backtest.

Tâm lý chung và quá trình diễn biến tâm lý thì cũng y hệt tất cả mọi ng ở đây thôi. Hầu như ai cũng thế. Nhưng có 1 điều mình thấy quan trọng nhất để mình giảm cảm giác FOMO cảm giác nuối tiếc đấy là. Ko bao h cố gắng bắt đỉnh đáy. Ko bao h muốn mình là ng bắt dc đúng điểm thị trường đảo chiều. Luôn chờ xác nhận ở những timeframe nhỏ hơn. Đấy là điều làm cho mình, một ng mới nhưng ko bị thị trường quật cho nát người. Mặc dù để mà nói thì mình cũng chỉ đang ở mức hơi có lời và đang mong muốn có lời đều đặn.

Mình còn nhiều điều muốn viết vì thật sự từ lúc tham gia cái này. Ko thể chia sẻ dc cho ai. Vợ mình biết mình chơi CK từ lâu nhưng cũng chỉ biết vậy, chơi FX thi cũng chỉ hiểu là 1 kiểu tương tự CK thôi nên ko rõ để nói nhiều, chia sẻ nhiều. Bạn bè thì chỉ có 1 2 thằng thật sự nghiêm túc với nghề này nhưng cũng đang loay hoay chưa tìm ra chân lý cho bản thân.

Sau tầm 2 năm trở lại đây gắng gượng để sống với cái công việc hiên tại(trước đây mình rất thích nghề của mình) nhưng khi lên tới một mức lương khá cao và nhiều áp lực. Mình cảm thấy nó đang gặm nhấm hết thời gian và cuộc sống của mình. Mình đã quyết định cuối năm nay sẽ nghỉ việc. Trade là 1 phần nhỏ hay 1 phần to trong thời gian tới thì mình cũng ko biết. Nhưng mình hi vọng là sẽ có thể biến nó là 1 phần lớn trong tương lai của mình.

Chúc anh em tuần mới nhiều thắng lợi.

26 Lượt thích

Trade full-time không thực sự hấp dẫn , nếu bác chưa thử … Mong là khi bác quyết định nghỉ việc thì đã chuẩn bị đủ chi phí sinh hoạt ít nhất là 6 tháng để có tâm lí nhẹ nhàng nhất
Bản thân mình nhờ đợt dịch vừa rồi đã được trải nghiệm làm full-time trader rồi , nó cũng áp lực lắm , cứ loanh quanh ở nhà mãi tự nhiên có 1 cái cục gì đấy nó dè lên tâm lý khiến mình không thực sự thoải mái .
Khi đi làm ở cty thì cũng chỉ ở vị trí bình thường , nhàn , không ai động đến với tạo áp lực gì cả nên đi làm lâu cảm giác như đi du lịch thôi , ít ra còn tương tác được với người này người kia và thực sự tách mình ra với thị trường điều mà ở nhà làm rất khó .
Và đặc biệt là không có cái cảm giác ép mình phải kiếm tiền nên cũng không bị fomo nhiều .
Chỉ khi nào thu nhập từ trading nó quá trội và trading nó giống như 1 công việc chân tay không có gì mới mẻ thì mình mới nghĩ đến nghỉ việc

3 Lượt thích

Mình ủng hộ quyết định trade full time của bạn vì mình cũng có ý định trade full time nếu có lợi nhuận đều đặn. Mình dự định sẽ trade quĩ do trade quĩ thì sẽ có lợi nhiều hơn như qua 1, 2 vòng thử thách sẽ đc cấp vốn lớn vs hoàn tiền đăng kí(coi như mình ko mất xu nào cũng có vốn lớn để trade), không phải quá đặt nặng vấn đề sụt giảm vốn quá nhiều( tất nhiên vẫn phải rất cẩn thận nếu ko sẽ bị thu hồi vốn, làm mất tính kỉ luật) hay có thể nâng số vốn lên nhanh khi đạt một target nhất định(10%, 20% lợi nhuận). Khi trade lâu r và để ra đc vốn lớn r thì mình sẽ đầu tư chứng khoán vs nắm giữ 1 ít bds vs coin coi như là cất giữ tiền dưới dạng tài sản khác. Đây là suy nghĩ cá nhân của mình, mong không bị mọi người cười chê.

2 Lượt thích

Trade Fulltime hay Không Trade Fulltime với mình nó chả quan trọng gì lắm. Bạn phải hiểu bản chất của nghề trade là 1 công việc cực kì áp lực, cho dù bạn có kinh nghiệm 5-10 năm đi chăng nữa thì cái áp lực đó chỉ giảm đi 1 phần thôi chứ không hoàn toàn biết mất.
Vậy tại sao mình lại nói nó không quan trọng, Bởi vì cái mấu chốt của sự thua lỗ, ăn thua trả thù thị trường là vì chúng ta nghèo, Đúng không?? tại sao những người kinh tế khá giả hộ trade rất thong dong, thắng thua cũng chỉ là trò chơi. Còn với những anh em quyết định nghỉ việc để Trade Fulltime với mong muốn sống với nghề thì mình khuyên là không nên. Mình đã từng trải qua giai đoạn đó, mình hiểu rất rõ tâm lý như vậy.
Khi mà bạn không có thu nhập đảm bảo cuộc sống cho bản thân, cho gia đình thì 95% bạn đã thua lỗ rồi. Vì nó cực kì tâm lý.
Nên con đường đi chính xác cần thực hiện đó là, HÃY ĐẢM BẢO CUỘC SỐNG TỐI THIẾU cho bạn và cả giá đình, lúc đó bạn sẽ không còn quá nhiều áp lực trong nghề trade, và lúc đó bạn muốn trade Fulltime hay không thì đều dễ thành công hơn.

3 Lượt thích