Tâm lý giao dịch và tâm ly Backtest

Chào anh em.
Hôm nay mình chia sẻ tâm lý sau mấy ngày Backtest. Anh em nào giống vậy thì cho ý kiến nhé.
Củ thể là mình back test song song với việc vào lệnh thực. nhìn thấy cơ hội là vào. CÒn backtest mình cảm nhận như việc đánh thực bởi vì dùng kiến thức và dùng kinh nghiệm để đo sự thành công chứ không phải dùng tiền để đo cho nên khi kiến thức và kinh nghiệm lên xuống mình cảm thấy giống như ngày xưa mình tập trung vào tiền (kiểu là mất tiền thì sợ hãi còn được tiền thì hưng phấn).
Việc backtest lâu mà không vào lệnh được hoặc thấy những lệnh không đẹp mà giá vẫn đi theo đúng thì tâm lý của mình là mống vào lệnh vào thôi thúc mình phải vào lệnh dù là xấu. Và việc gì dến cũng sẽ đến, khi cơn nghiện lên rồi thì bỏ qua 1 lần 2 lần xấu mà nó vẫn thắng và quyết định phá kỉ luật thì lại SML và khi thua lệnh ngu thì chẳng học hỏi được gì vì biét rằng những lệnh này nó ngu thật sự ngu thì chẳng có gì mà học cả. với lại lúc này cũng rất tâm lý cho nên với mình thì mình nghỉ backtest trong 1 ngày và nghỉ nhìn thị trường.

Bạn chuyển bài viết sang mục tâm sự trader trong uống trà cùng medio nhé.

2 Lượt thích

Sao mình không chuyển được nhỉ. Kinh nghiệm lần sau mình để ý hơn. Thanks bạn nhé

Backtest thì mình để im cho giá chạm tp, còn vào lệnh thực thì rr 1/2 mình đã thò tay chốt mặc dù đã dời sl . Vì bao lần giữ lệnh mà mất hết lãi . Tâm lý thực chiến vẫn còn cần phải luyện tập nhiều

Có thể là bạn xem chart nhiều quá dẫn đến tâm lý sợ mất nên chốt như vậy, thử phương pháp đặt alert tại RR 1:1, sau đó dời SL về entry và gồng đến TP (Cách này của anh @Medio).

2 Lượt thích

có thể là như vậy , nói chung tâm lý giao dịch vẫn cần phải luyện tập qua thời gian

1 Lượt thích

Giờ Medio chỉ dời SL về Keylevel mới thôi chứ không SL 1:1 nữa bác ạ

1 Lượt thích

Trường hợp dời về KeyLevel mới xu hướng khi ấy quá đẹp rồi