Tâm bình thường là Đạo "Price Action Medio"

Xin chào Admin Medio cùng các vị trong Hội quán,

Vào hội quán đã lâu, có nhiều điều muốn chia sẽ cùng quí vị mà chưa đủ duyên.
Nay cuối tuần, tranh thủ vài dòng tản mạn, để kẻo Ad Medio lại bảo tàu ngầm …

Về chuyên môn, Price Action thì Ad chúng ta đã chia sẽ qúa tuyệt vời rồi. Đơn giản trong lý thuyết, sinh động trong thực hành, công phu tỉ mỉ từng frame video rồi. Nhân đây Xin chân thành cảm ơn Ad rất nhiều.
Hôm rày thấy quí vị nói về chữ TÂM trong giao dịch làm tôi nhớ đến câu:

Tâm bình thế giới bình - Tâm loạn thế giới loạn.

Thưa quý vị, chắc ai trong chúng ta cũng có một ký ức tập xe đạp khó quên phải không. Cũng lên bờ xuống ruộng, cũng rách quần áo, trầy trụa chảy máu, rồi mới chạy được … vài mét. Thế mà mừng vui không xiết. Và cứ thế, tập chạy tiếp, ngày này qua ngày kia. Nhưng có bao giờ hỏi là tập bao lâu thì chạy được đâu hay bao lâu thì về đến đích đâu. Chỉ biết tập trong niềm vui dẫu trời mưa hay trời nắng. Và một ngày nào đó mỗi người chúng ta ở đây đều chạy băng băng, buông một tay rồi hai tay nữa. Thâm chí cao hứng biểu diễn chạy một bánh hay xe đạp chậm nữa…

Việc tập traind của chúng ta hiện nay cũng như bước đầu tập đi xe đạp vậy. Nhưng có lẽ ít nhiều ai cũng bị TÂM nôn nóng. Bao giờ thì trở thành Pro, bao giờ thì về bờ hay X lần tài khoản … mà không tập trung nhiều vào backtest, vào rèn luyện các kỹ năng cũng như tâm lý giao dịch. Xem, đọc rất nhiều nhưng chưa khổ luyện bao nhiêu đã nôn nóng nhập làn tăng tốc. Làm cho tay lái không giữ được thăng bằng, chân đạp không đều … nên té ngã lên bờ xuống ruộng cháy tài khoản vài lần là chuyện tất nhiên.

Vì TÂM ta khởi vọng tưởng, chấp trước lo sợ thua, nóng lòng về bờ, muốn nhanh x lần tài khoản … thì phiền não, loạn TÂM tiếp theo sau. TÂM mất định, tán loạn thì kèo tốt cách mấy, phân tích cũng sai KLQT. nhìn sao thấu rõ xu hướng một cách như như được. Nếu TÂM vắng lặng thì phiền não dứt, có ĐỊnh - có Tuệ thì mới nhin thấu được thị trường.

Ta hãy thử thực tập, dùng sự thấy biết bình thường, an nhiên, tự tại (TÂM bình thường là Đạo) - không khởi bất cứ niệm gì để vào setup ET, SL, TP và để lệnh cứ vận động theo thị trường - như chúng ta đang demo chẳng hạn :laughing:

Có câu chuyện thế này : “Hai huynh đệ làm Phật sự trở về, ngang qua đoạn đường ngập nước. Có một cô gái trẻ muốn vượt qua chỗ nước ngập nhưng ngần ngại không biết cách nào. Một Thầy chìa lưng cõng cô gái qua bên kia đường bỏ xuống rồi lặng lẽ đi. Hai vị tiếp tục đi trong im lặng. Vừa về đến chùa vị kia lên tiếng trách cứ người bạn đạo đã phạm giới, dám cõng cô gái trên lưng. Vị này bình tĩnh thưa: “Đệ đã bỏ cô ta xuống từ lâu khi qua bên kia đường, không ngờ huynh còn cõng cô ấy về đến tận đây!”.
“Vạn pháp qui tâm, vạn hữu qui thức” Nhất thiết duy Tâm tạo. Mọi sự mọi việc đều do từ TÂM chúng ta mà ra. Tốt xấu là do tâm khởi phân biệt rồi đâm ra yêu ghét, buồn vui, lo buồn, mừng giận…

Vì như cụ Nguyễn Du đã nói “Cảnh nào cảnh chẳng đeo sầu. Người buồn cảnh có vui đâu bao giờ!”.

VIệc thiền hành theo hướng dẫn của Medio cũng chính là giúp cho chúng ta thực tập chánh niệm.
Khi thời gian chánh niệm của TÂM càng nhiều, không còn bị các phiền não, loạn tâm chi phối nữa thì tôi tin rằng chúng ta sẽ tăng tỉ lệ R:R ngày càng cao.

Chúc mọi người luôn Khoẻ, An định và tỉ lệ win ngày càng cao.

38 Lượt thích

bạn này đi khóa thiền vipassana chưa vậy? chắc cũng xem nhiều clip của các thiền sư, mình với bạn cùng chung trí hướng r, thời gian trong ngày mình dành nhiều để tâm dc ăn, dc tắm trong các bài hàm dưỡng tâm hồn, hoặc nghe thần Trần Việt QUân và các bài của các thiền sư (thích Minh Niệm, Thích Tâm Nguyên,…). Tâm chúng ta cũng giống thân vậy, hằng ngày ko tắm rửa thì cũng bị bốc mùi á, 1 năm xem có vài 3 clip về hàm dưỡng tâm hồn thì bảo sao tâm lại ko bốc mùi, mọi người thường ăn ngày 3 bữa để nuôi dưỡng thân, nhưng thử hỏi 1 ngày dành dc bao tiếng để muôi dưỡng tâm hồn, mà ko nuôi nó thì nó khô cạn, khi tâm hồn khô cạn thì sự khốn nạn sẽ lên ngôi (đây là quy luật r á) ^^

9 Lượt thích

Bài viết rất có tâm các bác ak. Bác này nhiều văn thật đấy. Liên tưởng rất nhiều tới phật pháp và văn học. Đọc bài viết thấy lòng tĩnh tâm nhiều hơn ^^

4 Lượt thích

Từ ngày theo Medio:

• Thoát hẳn các hội nhóm, bắn tín hiệu
  • Hạn chế vào mxh
  • Tập thiền hàng ngày
  • Đầu tư 1 máy đọc sách, tìm niềm vui mới trong những trang sách.
    Cảm thấy cuộc sống giờ đây an yên, tự tại. Ko cần có phải ganh đua hay ghen tị với thành công của người khác. Dù sự nghiệp trading vẫn chưa hái được quả ngọt nhưng giờ đây mình có niềm tin là mình sẽ làm được. Chân thành cảm ơn Medio một lần nữa.
    Ps: Cuối tuần ngồi Cf viết đôi dòng tâm sự. Cuối tuần của mn thế nào? :))
8 Lượt thích

Cảm ơn anh. Bài viết rất hay và tâm huyết!

5 Lượt thích

cám ơn anh rất nhiều…bài tuy ngắn nhưng hàm chứa nhiều ý nghĩa…

1 Lượt thích

Bài huyết tâm huyết và thâm thúy quá anh. Cảm ơn a
Lần đầu thấy a đăng bài nhỉ hehe tàu ngầm hơi lâu

2 Lượt thích

Hay quá a ơi, cảm ơn a về những chia sẻ rất đời thường nhưng lại rất đúng.

1 Lượt thích

bài viết của bác hay quá . tiền chỉ là công cụ. tiền không là tất cả… tâm bất biến giửa thị trường vạn biến.ắt sẻ thắng

1 Lượt thích

Bài viết rất hay. Cảm ơn bác

1 Lượt thích

Cảm ơn mọi người đã xem và để lại cảm nhận bài viết.
Cả tuần nay công việc mình khá nhiều, thèm được vào Hội quán lắm.
Mọi người cũng khoẻ và giao dịch thành công phải không ah.
Chúc mọi người luôn khoẻ, có kỳ nghỉ lễ thật nhiều niềm vui và kỷ niệm đẹp.

1 Lượt thích

Dạ, mình chỉ thực tập Thiền đốn ngộ thôi ạ. Mình cũng muốn tìm hiểu thêm về thiền vipassana mà chưa đủ duyên.
Anh @lechip13 nói đúng ah, phải khéo giữ gìn Tâm để không phải dính bụi trần. Do chúng ta hàng ngày luôn bị khới niệm chấp trước nên rất dễ bị duyên theo cảnh. Nếu thực tập được như tấm gương, cảnh đến thì hiện cảnh qua thì thôi. Lúc đó, chúng ta vẫn làm mọi việc như mọi ngày , nhưng chỉ khác chổ không dính chấp sở cầu, sở đắc và sở sợ nữa. Lúc đó khi ta nhìn vào chart nào cũng thấy kèo đẹp anh ah. xuống lệnh nào cũng theo đúng theo diễn biến thị trường.

Chúc anh luôn an vui và thành công trong sự nghiệp traiding ah.

1 Lượt thích

cảm ơn bạn, còn về việc vào lệnh, ko thể nhìn đâu cũng ra kèo dc á, lâu lâu mới có kèo ngon thôi bạn à, ^^, nhìn đâu cũng ra kèo là gặp vấn đề r, vào nhiều lệnh là sấp mặt ngay, khi dông bão sóng dữ dội (biểu đồ xấu, phá vỡ nhập nhằng, lăn tăn ko biết phá thật hay giả, hồi lên mạnh…VV) thì chúng ta ko căng buồm ra khơi (tức ko vào lệnh) khi thời tiết đẹp (KLV rõ ràng, dễ nhìn, phá vỡ hẳn hoi, hồi đẹp) mới căng buồm ra khơi (thì vào ngay 1 cái lệnh) ^^, nghe thì dễ vậy thôi, số người làm dc ít lắm, vì thế thành công ko dành cho tất cả mọi người, chúc bạn tu tập tốt sớm tìm dc chiều sâu của tâm thức ^^

Haha, mình đã đi 1 khóa thiền vipassana 10 ngày của Sư Cô Hằng Liên. Cũng là big fan của Thầy Minh Niệm. Mình thấy vô cùng may mắn vì đã tiếp cận những trải nghiệm này trước khi biết đến trading. Rồi từ đó làm nền tảng, làm kim chỉ nam cho hành xử của mình trong quá trình học trade. Thật vui vì gặp được người bạn cùng tâm tư tình cảm ^^

1 Lượt thích

chúc mừng bạn đã lọt vào số ít những người đang phát triển chiều sâu của tâm thức, cái này ko phải ai cũng giác ngộ đc, phải có đủ nhân duyên mới tiếp cận dc nó, đây là gốc rễ của mọi vấn đề và giải thoát mọi khổ đau của loài người ^^

2 Lượt thích

Haha, giác ngộ thì còn xa lắm nhưng mà may mắn là mình sớm có đủ nhân duyên để được tiếp cận ^^

1 Lượt thích