Tại sao người mới lại chỉ nên nhìn một cặp tiền?

Quá trình backtest của mình trên cặp GU đã giúp mình nhận ra được tầm quan trọng của việc chỉ nhìn một cặp.

1/ Hiểu được giờ giấc di chuyển của nó, khi nào đi mạnh, khi nào đi yếu để cân đối với quỹ thời gian riêng của bản thân với những việc khác

2/ Đi với nó một quãng thời gian dài, giúp mình “hiểu” được lịch sử của nó trong ít nhất là 3-4 năm. Mình không dám nhận là “thấu hiểu”, chỉ mới “hiểu” chút đỉnh thôi. Nhưng ít nhất, mình cũng bắt đầu cảm thấy thân thuộc tính cách của cặp tiền này nhờ theo sát gót nó. Tại sao cảm thấy thân thuộc với một cặp tiền lại quan trọng với mình? Vì nó khiến mình có cảm giác như mình đúng là một phần của “mối quan hệ” này, với thị trường. Chứ không phải một người chỉ cưỡi ngựa xem hoa, loa qua cuối cùng chẳng biết gì. Bạn mới, các bạn có giống mình không? Mình đã từng có cảm giác mình chỉ là kẻ đứng ngoài buổi tiệc và mình không được mời. Còn bây giờ, mình cảm thấy mình là một phần trong buổi tiệc đó. Dù chỉ là chân chạy bàn, cũng là một vinh dự rồi ^^

3/ Khi đã hiểu “em ấy” rồi, nó lại giúp mình cảm thấy tự tin hơn khi đặt lệnh. Kể cả lệnh có bị SL thì mình cũng phân tích được ra lý do tại sao SL. Do đó mà không cảm thấy cay cú khi em ấy “hờn dỗi” và cho mình nhai SL.

4/ Giúp mình bình tĩnh và sáng suốt hơn khi nhận diện hành động của em ấy. Kiểu như mặc dù em dỗi, nhưng sau đó em lại vẫn đi đúng hướng như mình nhận định, và thậm chí lại cho mình tín hiệu mời chào hơn. Lúc đó vào lệnh thì khả năng thắng lợi là cao hơn hẳn.
Trước đây xem video của anh Trung, mình thật sự chẳng bao giờ nghĩ mình dám vào lệnh theo kiểu vừa dính SL xong phát vào tiếp luôn một lệnh y như thế mà lại được TP mới ghê chứ.
Nhưng trong quá trình backtest, não mình ít nhiều nó cũng được thông suốt hơn đôi chút, rồi vỡ ra mỗi lệnh một chút. Và mình hiểu lý do tại sao anh ấy lại làm được như vậy.
Trước đây, khi chờ đợi TP. Nếu giá mà đi nến đúng màu với hướng đặt lệnh thì mình yên tâm, còn giá mà đi nến khác màu một phát là hồn vía lên tận mây xanh. Nhưng bây giờ, mình hiểu được “ý nghĩa” của từng cây nến khác màu xảy ra ở từng bối cảnh trong khá nhiều lệnh mình đã backtest qua. Dĩ nhiên, nó là trong phạm vi cái miệng giếng của mình thôi. Chứ mình không dám nói là mình hiểu mọi cây nến nhé. Mình vẫn chỉ là lính mới thôi.

5/ Mình cũng từng tham lam xem hết 26 cặp tiền cả chính cả chéo. Vì mình sợ “bỏ lỡ cơ hội”. Giống như một đứa không có lấy một đứa bạn thân tử tế, nên toàn ăn rồi đi xã giao. Mà xã giao thì làm sao gặp được “tri kỷ”. Bởi căn bản mình cũng chẳng đặt tâm trí và sự chăm sóc vào cho mối quan hệ đó. Do đó mà xôi hỏng bỏng không.
Giờ đây, khi mình chỉ nhìn trên mỗi gặp GU, mình cảm thấy trực giác của mình cũng được vận dụng vào một cách mạnh mẽ. Nhiều vị trí mình nghĩ không vào lệnh mặc dù mô hình nhìn có vẻ quyến rũ. Và đúng là nó giở chứng giở quẻ thật. Mình cảm thấy may ơi là may! Nhiều trường hợp mình nhìn một phát, ý nghĩ đầu tiên nói “không vào” và chuẩn không vào. Nhưng khi ý nghĩ thứ 2 xuất hiện, tìm cách thuyết phục mình vào theo, mình vào thì SL xối xả.

6/ Mình viết những điều này trong Nhật ký Forex của mình. Chỉ để ghi lại kinh nghiệm, trải nghiệm của bản thân. Mình tích lũy được khá nhiều điều thú vị trong quá trình backtest. Mục tiêu 150R backtest của mình mới đi được 1/3 (đã được 50R - backtest, quy ra tiền thì cũng đi được gần 2/3 chặng đường rồi), nhưng lượng kinh nghiệm thì quả là tăng lên đột biến (cái miệng giếng rộng ra hơn một tí thôi mà, làm gì dữ dằn ^^ ). Một tuần nữa mình mới tròn 2 tháng tham gia thị trường. Mấy tuần này đang chăm chỉ backtest và thấy kết quả khá là thú vị (Mục tiêu backtest hoàn thành thì mới vào lệnh thực chiến - tiền thật. Chưa đạt thì nhất định chưa vào).
Mình biết trong Hội quán có rất nhiều bạn mới như mình. Nên mình chia sẻ những điều trên, để các bạn có thêm lý do để chỉ chọn 1 cặp trong thời gian đầu. Khi nào bạn “chán” thì chia tay, đi chinh phục cặp khác cũng chưa muộn. Với vốn kinh nghiệm lúc đó bạn đã có vững vàng rồi, mình tin bạn sẽ chinh phục được bất kì anh chàng, cô nàng khó tính nào thôi!

Chúc các bạn mới giống mình nhanh tiến bộ và vững vàng nhé!

51 Lượt thích

Rất hay bro. Thực chiến sẽ nói lên kết quả.

2 Lượt thích

cảm ơn chị. em cũng mới tham gia thị trường được 2 tháng. và em thấy việc chỉ nên theo dõi một cặp tiền không chỉ giúp mình hiểu rõ cách di chuyển của nó. mà còn có thể rèn luyện thêm khả năng kiên nhẫn khi đợi kèo. Chúc chị sớm thành công :>

1 Lượt thích

hay quá pro…thực sự mình ko dc như bạn…mình cũng mới thực chiến cũng hết tuần này mới chòn 2 tháng…nhưng thực sự mà nói thì mình cũng khá lười backtest…
bài viết của bạn cũng đã nói lên mình phải lm zi rùi
chúc bạn thành công

2 Lượt thích

giống mình thực sự, mình cũng khá là lười backtest, hứng lên thì vào backtest 1 2 lệnh rồi ra xem kèo luôn.

2 Lượt thích

Mới 2 tháng mà như chuyên gia thế này,ối dồi ôi
Bạn thật là tuyệt :smile::smile:

2 Lượt thích

Giữ vững tinh thần này nha ban!

1 Lượt thích

Chọn một cặp để hiểu rõ nó khá hay
Mình mấy hôm nay thêm cặp nữa để nhìn cho nhiều kèo đâm ra loạn

1 Lượt thích

viết toàn đúng chủ đề mình quan tâm… hay thiệt

4 Lượt thích

AE ơi, cho mình hỏi bh mình muốn bỏ tiền thật vào trade thì mình nên chọn sàn chi cho tốt hầy ?(Mình vừa có 2 tháng backtest thấy tạm ổn, nên hỏi ae trong đây,là những người dùng thật, chứ không phải mấy ông đi nhận tiền quảng cáo quanh)
Cảm ơn mn

Tùy theo phong cách giao dịch của bạn mà chọn sàn phù hợp để tiết kiệm chi phí, nạp rút thuận tiện. Mình xin góp ý:

1. Trade SL cao để lệnh qua ngày thì dùng tk Pro sàn Exness
  2. Trade SL ngắn khung nhỏ thì dùng tk Pro sàn Tickmill
    . Bạn vào trang chủ sàn tham khảo nhé
1 Lượt thích

cảm ơn bạn ạ, mình có vừa xem review cái IC market, thấy cũng nhiều ng xài, bạn có dùng qua không bạn? thấy nhiều ng khuyên dùng lém

1 Lượt thích

T k trade bên đó. IC có phần mềm ctrade tính số tiền SL TP gì đó. Mình thì cũng k cần dùng đến, phân tích trên tradingview rồi tự tính lot vào MT4 đặt lệnh thôi.
Bạn vào trang chủ của các sàn tham khảo các phí hoa hồng, phí qua đêm, spread. Hệ thống nạp rút. Cái nào hợp thì dùng. Mình thì dùng exness thấy ok k phí hoa hồng k phí qua đêm
Sàn tickmill thì spread thấp dễ khớp lệnh k giới hạn SL nhưng lại thu phí hoa hồng và phí qua đêm, trade theo OB SL 1 2 pip chốt lệnh trong ngày thì tốt phí hoa hồng thấp nhất các sàn.
Nói chung sàn tạo ra sân chơi cho trader thì họ phải thu phí
Muốn spread thấp thì phải trả phí hoa hồng
Spread cao thì thì k mất phí nhưng mất pip
Thì thoảng cũng thấy phốt giãn spread eness,IC,… Cơ bản là do họ giữ lệnh qua ngày qua tuần nên bị vậy.
Tùy theo chiến lược giao dịch của bạn mà chọn sàn.

3 Lượt thích