Tại sao e Càng học nhiều càng bị lạc lối

E xin chào các anh chị em Gđ Medio
Hôm nay cảm thấy chán nản mệt mỏi quá, muốn được chia sẻ với anh em
E là người mới, ban đầu có được 1 số bạn mời vào các nhóm tín hiệu đọc lệnh thổi nến mà biết đến Forex, tất nhiên kết cục như nào thì ai cũng biết
Một thời gian sau, kinh doanh cũng dần dần vào ổn định, muốn kiếm cái gì đó làm lúc rảnh.
E lại quay lại với Forex, nhưng tự hứa với bản thân, phải học hành nghiêm chỉnh.
E tìm tới đủ loại phương pháp, đủ loại sách trading nhưng đều ko có hiệu quả
Rồi e biết tới kênh của a Medio, vừa xem vừa trade, và bắt đầu có lãi. E đã dành phần tiền lãi đầu tiên để mua khoá học Medio, bổ sung kiến thức, và cũng là để ủng hộ tác giả. E vẫn chăm chỉ học hành như lúc chưa có lãi. Một phần cũng học thêm Thiền, đọc Đạo Trading để cải thiện tâm lý trade.
Nhưng càng về gần đây, mặc dù đã phân tích rất kĩ nhưng tỉ lệ thắng lại càng ngày càng ít đi, thua nhiều, vốn cứ bị cấu dần, nhỏ dần và cuối cùng cháy tài khoản.
Thật sự chán nản, không biết mình đã sai ở đâu và có cách nào cải thiện tình hình không ạ

. Rất mong anh chị chỉ giáo.

4 Lượt thích

Bạn có tuân thủ nguyên tắc này không?

Với Medio cũng có khuyên là chỉ nên trade 1 cặp (Trong những cặp tiền chính). Hoặc nếu bạn trade nhiều cặp thì cũng đừng nên nhìn quá 3 cặp khi chưa pro.

Bạn nghĩ sao? :grin: :grin: :grin:

2 Lượt thích

cảm ơn a vì lời khuyên hữu ích, trước đó thì e vẫn theo kiểu: hàng ngày lên khung lớn xem các cặp tiền 1 lượt, cặp nào thấy đẹp đẹp ghim lại, rồi có tín hiệu là vào lệnh
có lẽ e nên học hỏi thêm nữa

Chưa nói đến chuyện kiến thức của e. Giờ chỉ nói chuyện %SL, không biết e có nguyên tắc nào cho nó không?

Sẽ như thế nào nếu e trade TK 200$, e chọn mất mỗi lần 4$, vậy thể cháy tk 200$ e cần 50 lệnh sai liên tục. Sẽ như thế nào nếu SL liên tục tầm 3 lệnh thì e ngừng trade và nhìn lại kỹ lại xem vấn đề nằm ở đâu? Do kiến thức hỏng đoạn nào hay do xác suất?

Thường mọi người khuyên chỉ nên trade 1 trong 7 cặp chính vì những cặp đó rất nhiều người chơi nên xác suất nó chạy đúng PTKT cao hơn, spread thấp hơn và quan trọng tâm lý mình bớt fomo + giành thời gian cho cuộc sống thực sự.

Có lẽ câu hỏi e nên đặt ra là vì sao e lại muốn quan sát nhiều cặp? Vào cùng lúc nhiều lệnh? Có phải e có khá nhiều thời gian rảnh nên buồn tay ngứa lệnh không? :grin:

Sẽ ra sao nếu e xuống khung thấp và trade duy nhất 1 cặp? Thời gian còn lại thì backtest nâng cao kiến thức + làm công việc kinh doanh chính? :grin: :grin: :grin:

5 Lượt thích

Xem lệnh b đi thì có vẻ cách b xác định cttt chưa đúng rồi 1 cặp tiền trong 1 ngày mà buy mấy lệnh ở 1 vùng giá nv

1 Lượt thích

Còn nhiều cái gian nan phía trước đang chờ bạn chinh phục nữa đấy. Mình nói thật từ giờ trở đi bạn vào lệnh nào sẽ thua lệnh đó backtest lệnh nào thua lệnh đó mà không hiểu nguyên do. Mình đã từng tìm lời khuyên trên hội quán và nhiều nơi khác rồi và chả ai giúp được ngoài chính mình cả. Đôi khi được người khác chỉ chỉ cho thêm vài chiêu thì lại loạn càng thêm loạn, cách duy nhất bây giờ là bạn kiểm tra lại kinh nghiệm của bạn backtest phần nào không hiểu thì gửi lên hội quán và ae cho lời khuyên, lời giải bạn chỉ nên dùng đó để tham khảo sau đó chỉnh sửa nó đúng với bạn thì mình nghĩ lúc đó bạn mới có tia sáng. Mình hiện tại cũng chưa phải là kiếm được tiền và đã từng mất trắng tất cả nhưng vài tuần gần đây mình backtest mình có hiểu ra vài thứ được gọi là kinh nghiệm của bản thân thì cũng có chút tia sáng tí.
Tóm lại: Trading là khổ đau nếu bạn muốn đi được hết hành trình này thì phải biết chấp nhận sự thật nếu không chấp nhận được thì chắc chắn sau này bạn sẽ không chịu được và tự đào thải bản thân. Mình cũng vậy mình cũng đang trong hành trình này có lúc mình muốn từ bỏ tất cả đào thải bản thân ra khỏi hành trình này và tìm công việc khác thì sẽ được nhẹ nhõm lại hơn nhưng mình suy nghĩ tới tương lai tươi sáng của một trader thành công và tự do có một công việc, cuộc sống, gia đình ổn định viên mãn là mình vẫn cố gắng tới tận bây giờ. Cuối cùng mong tất cả ae trong hội quán, bạn và mình đang trên con đường này mong sẽ tới đích sớm, sớm nhận ra lỗi ngu của bản thân nhanh nhất để thành công chỉ có như vậy mới nhanh tới đích được.

10 Lượt thích

Những ai theo đuổi con đường này đều trải qua những giai đoạn như bạn hiện tại thôi. Bản thân mình cũng có những giai đoạn mất ngủ, lạc lối, bế tắc, không hiểu mình sai ở đâu giống như bạn. Đây chính là giai đoạn thanh lọc những tay mơ đến với thị trường này…
Mình cũng từng là người làm kinh doanh rồi rẽ sang trading. Và vì làm kinh doanh nên mình hiểu rằng, chính công việc kinh doanh cũng đòi hỏi 1-2 năm đầu gần như làm không công mới hoà vốn và có đồng lãi đầu tiên. Vậy tại sao với trading chúng ta không giữ vững tinh thần như thế, cho bản thân thời gian hoàn thiện, học hỏi, 3-6 tháng chẳng hạn.

Còn nói riêng về trading, thì chỉ cần bạn master 1 phương pháp, là đã có thể kiếm được tiền rồi. Và để master được, thì chúng ta cũng chỉ cần có IQ tốt nghiệp THPT loại tiên tiến là đủ để học rồi nhé :))

5 Lượt thích

trade là đam mê chứ tiền bạc gì…kkk

2 Lượt thích

Mình đã từng giống bạn, lúc đầu cũng tính mút cả thị trường và cặp tiền nào cũng đòi mút, kết quả là chả có cặp nào mình hiểu cách di chuyển của nó cả. nên chỉ nên trade 1-2 cặp chính thôi, và đặc biệt tuân thủ kỉ luật. với lại mình thấy bạn trade phiên á nên giá chạy khá ì ạch đa số trong vùng sideway, không như phiên âu và mỹ có xu hướng rõ ràng

2 Lượt thích

thật sự luôn ấy bác, nhiều khi e cảm tưởng thị trường chỉ đang tạo phá vỡ giả cắn SL của e, sau đó giá lại phải ứng ở vùng đó. Tất nhiên là e ko bắt đỉnh bắt đáy, mà đều đợi xác nhận, nhưng ko rõ tại sao trade theo xu hướng sóng nhỏ, SL sau KLV sóng nhỏ mà toàn bị liếm SL, vào lệnh sau lại bị liếm tiếp

Mọi người nói hết rồi mình cũng chả còn gì để nói nữa. Cái giai đoạn như bạn đang bị thì chắc chắn ai cũng sẽ phải bị mà thôi. Mình chỉ góp vài ý, cái cách mình đã làm, bạn tham khảo xem nhé:

1. Nếu thua liên tiếp đến lệnh thứ 3, thứ 4 rồi là phải dừng lại ngay và xem mình sai chỗ nào. Không tìm được lỗi sai thì đừng vào lệnh với khối lượng như cũ nữa mà chỉ vào với lot nhỏ nhất hoặc chỉ vào trên biểu đồ thôi. Sai mà không biết sai sao thì đừng đặt tiền vào lệnh đốt tiền.

2. Đừng trade nhiều cặp tiền, nếu trade thì chỉ trade tối đa 2 cặp thôi. Mình chỉ trade có duy nhất 1 cặp. Mình không khuyên người khác trade m1 nhưng nếu bảo chọn giữa trade nhiều cặp timeframe lớn với trade 1 cặp timeframe rất nhỏ thì mình chọn 1 cặp sẽ có lợi thế hơn.

2 Lượt thích

dạo gần đây tui cũng loạn xị ngậu lên, giá về klv quan trọng ko có ob nhưng đến đó giá tăng tiếp thì ko vào lệnh, để tìm đc 1 lệnh ob đúng và đủ ở khung m5 vs m15 thì cũng lâu, m2,m1 thì đc khuyên đừng xuống, khá mệt

1 Lượt thích

m5 mình thấy cũng không ít lắm đâu. Vào lệnh ở m5 kiểm tra lại ở m2 1 ngày cũng vài lệnh được mà.

5 Lượt thích

có vẻ là cũng đi đúng hướng mà , nếu nó dễ dàng thì ai cũng giàu , câu này người chắc ai cũng nghe rồi .
Trading nó là 1 nghệ thuật , chỉ có thể ngộ mà không thể cầu , vì nếu dễ dàng thì ai cũng thành công với nghề này rồi , có rất nhiều học sinh giỏi , giỏi không còn biết chê gì luôn ấy nhưng cho ngồi trade là chết dấp , vì sâu xa nó liên quan đến tính khí và bản chất con người nhiều hơn .
AE thì cũng vất vả như nhau trên con đường này , nên lời khuyên của mình là cứ xác định cuộc chơi dài hạn , không phải ý mình là 1 -2 năm đâu , ,mà là 5- 10 năm ấy , những người mà thành công nhanh thì 1 là cái giá của họ trả nó nhiều lắm , 2 là do thiên phú họ cao . còn bình thường như bao người thì cứ đi từ từ thôi không gấp được vì đây là cuộc chơi của sự kiên nhẫn mà . hãy dàn vốn của mình sao cho trade được 5-10 năm nữa nhé , mất tiền liên tục cũng được, nhưng đừng để hết tiền !

2 Lượt thích

Ví dụ đơn giản kiểu bình thường phổ cập : học đại học 5 năm ra trường làm lương 5tr thì sao đòi hỏi 1 nghề mới học bụp phát là có lợi nhuận được , chưa kể chương trình học bình thường là học xong mới thực hành , còn trading là thực hành trước học sau , mà thực hành trading thì phải hiểu là phải hao tổn rất nhiều thứ : thời gian, tiền bạc, hạnh phúc, đôi khi là cả thanh xuân khi đang tuổi sung sức nhất của cuộc đời các bạn trẻ 20-30t suốt ngày phải nhìn chart xanh đỏ mà chưa biết có thành công hay không. Câu mình hay nói đùa với ae trade muốn bỏ : " Nghiện rồi bỏ thế đ’ nào được" ,trading một hành trình không phải đích đến . Thân!

4 Lượt thích

Đọc câu này của bác lại nhớ đến câu Thành công là một hành trình k phải đích đến,trong quyển bí mật PTA :laughing: