Sự tương quan giữa các cặp tiền

choà mọi ng. k biết khi giao dịch mọi người có dựa vào sựu tương quan của các cặp tiền không. ví dụ như đang buy eu thì sẽ k sell uj mặc dù có setup uj đẹp

1 Lượt thích

Nếu 2 cặp tiền tương quan thì bạn chỉ nên chọn 1 cặp để trade thôi nhé.

1 Lượt thích

T nghĩ là tương đối ấy. tin tưởng vào phương pháp thì cứ nhảy vào phang sợ gì. Vì nhiều trường hợp GU EU chạy ngược nhau mà.

đôi lúc cũng bị phân tâm ở cái chỗ này
:)))

Theo mình tương quan ở khung thời gian lớn thôi bạn. Như ngày và tuần.

Theo mình nên tránh vào 2 lệnh cùng 1 lúc ở 2 cặp tiền tương quan vì khá rủi ro, mình cũng mới bị khớp 2 lệnh 1 lúc ở 2 cặp USDCHF với USDCAD, 1 lệnh đã sl rồi 1 lệnh đang âm, việc này có thể ảnh hưởng tới tâm lý giao dịch (sl 2 phát 1 lúc thì thốn lắm) cũng như có thể violate hệ thống giao dịch của 1 số người (ví dụ đặt rule thua 2 lệnh liên tiếp thì nghỉ cả tuần).
Vậy nên mình nghĩ chỉ nên vào lệnh tiếp theo khi lệnh đang chạy đã có thể dời sl về mức hòa vốn trở lên, như thế an toàn cho tài khoản hơn và tâm lý thoải mái hơn.

2 Lượt thích

chuẩn bị lấy lại thôi

đang học theo cách này đây. trc h hay vào lệnh nhiều mà k dời sl. ai cũng chỉ vậy mà cứ ngứa tay chưa sửa đk kkk

Mình thì hay xem cả 3 cặp GU, GJ, UJ lên để tìm cặp có pha mạnh nhất để trade mình hay làm thế này:
TH 1: nếu GU, GJ đồng pha (vd: tăng ), mà chưa biết chọn cặp nào để trade thì mình sẽ xem thêm cặp UJ.

• Nếu đánh giá cặp UJ cũng đồng pha (tăng) thì mình chọn cặp GJ để trade vì GJ sẽ tăng mạnh hơn
  • Nếu đánh giá cặp UJ là ngược pha giảm thì mình chọn cặp GU để trade vì GU sẽ tăng mạnh hơn (mình thấy trường hợp này hay gặp nhất)

TH 2: nếu 2 cặp GU, GJ này ngược pha nhau thì mình qua cặp UJ để trade sẽ có pha mạnh nhất

Tất nhiên xem kiểu này nhiều khi không quen sẽ hơi loạn

1 Lượt thích