Sự tự tin thái quá và gặp trường hợp này làm tâm lý mình tan nát

Chào anh Trung và mọi người ! Thứ 2 đầu tuần vừa qua là một ngày giao dịch không tốt với mình , do bản thân còn yếu kém với gặp trường hợp này nên bị thua khá nhiều . Mình viết bài mong là những ae chưa gặp trường hợp này có thể để ý và không phải trả giá đắt như mình .

• 2 tuần trước thì mình có vài lệnh thắng liên tiếp nên sang t2 tuần này khá là tự tin , đây là cặp EU buổi sáng thứ 2 ngày 13/3.
    Vì thấy giá mới phá KLQT giảm nên mình rất tự tin trường hợp này tỉ lệ win cao

• Lệnh 1 mình thấy cơ hội tốt vì đỉnh cũ trùng OB nhưng vì khi xem giá đã chạm OB và đi lên nên không còn entry đẹp . Lúc đấy đầu mình chỉ nghĩ rằng giá sẽ chạm OB bật lên trên thôi chứ khôngg để ý cái đỉnh cũ gần đó

• Sau khi lệnh 1 dính SL tâm lý hơi thất vọng vì đang tự tin mà , giống như bị tạt gáo nước lạnh . Nhưng vì có kế hoạch trước nên mình đặt lệnh mua tiếp tại KLQT . Lúc đặt lệnh xong mình lại không tắt máy mà cứ nhìn chằm chằm theo dõi vì sợ lỡ kèo , lỡ mất cơ hội đẹp như này thì tiếc chết mất . Kết quả giá chưa về KLQT mà đã phản ứng làm mình không kịp suy xét mà bấm BUY ngay , còn không thèm tính khối lượng . Sau đấy lại nhồi tiếp thêm nữa vì sợ ăn được ít tiền .

• Sau khi vào lệnh này xong , tâm lý bên trong cứ nhộn nhạo , ngứa ngáy lúc nào cũng chỉ muốn xem chart , lúc này mình cũng đã gợn gợn vì trước đó rất nhiều lần cảm giác như này và phá nguyên tắc là biết mình đều thua rồi , Đã có lúc vào định cắt lệnh nhưng không nỡ và cứ hy vọng hy vọng … rồi thất vọng cực độ khi dính SL

Đây mới là lệnh cuối cùng mình vào , sau khi thua 3 lệnh liên tiếp đã cố dằn lòng là phải nghỉ không trade nữa nhưng trong đầu lại nói rằng giờ mà không trade là lỡ cơ hội là không gỡ được thua lỗ. Và cuối cùng lệnhh này cũng thua thật :smiling_face_with_tear: :smiling_face_with_tear:

Mình không biết ae có gặp những trường hợp diễn biến tâm lý như này hay không ? Nhưng với mình quả thật là đáng sợ , mình phải nghỉ ngơi 2 ngày mới bình tĩnh lại được . AE ai có kinh nghiệm trong những trường hợp như này thì chia sẻ mình với nhé ! Cảm ơn mọi người

4 Lượt thích

trade khung nhỏ nên dễ tâm lý quá bác nhỉ, cái lệnh 1 mình không hiểu lắm bác: m2 thấy cái khối OB chưa sử dụng tại đỉnh cũ thì đặt lệnh TP an toàn về đỉnh cũ là okey rồi, còn bác mua lưng chừng ở giữa đó là sao nhỉ.
lệnh 2 thì nếu là mình cũng như bác thôi, nó về nơi bắt đầu xu hướng tăng sau đó bật lên dẫn đến lệnh 3 của bác cũng SL

1 Lượt thích

Cố lên nha bác, bác nên xem lại pp và cách vào lệnh

1 Lượt thích

Lệnh 1 khi mình nhận ra thì bỏ lỡ entry đẹp TP về đỉnh cũ rồi . Nhưng đó mắc sai lầm nghĩ nó phải lên nên vào tiếp khi thấy mô hình 2 đáy

2 Lượt thích

Cảm ơn bác . Cũng đang trong quá trình học hỏi , đôi khi bị tâm lý nên trade lưng tung

Ở lệnh 2 lúc đấy suy nghĩ nó đến nhanh , thấy cây nên xanh đâm lên nghĩ nó tăng lên luôn nên vào lệnh ẩu lưng chừng đó bác

ngày 13/03 là thứ 7 mà ông,

1 Lượt thích

Mình nhìn nhầm ngày :sweat_smile:

Chỉ vì nó phá cái klqt m5 mà bạn cho rằng nó đảo chiều cả xử hướng giảm lớn trước đó là không phải nhé,

Bẫy tâm lý thật đáng sợ

Mình chỉ cưỡi con sóng nhỏ tp về KL timeframe lớn thôi. Với giá lúc đó đã về vùng mua mạnh r

mình khuyên thật, nếu bác đam mê chơi khung nhỏ (dưới m5) thì nên đánh cấu trúc SMC, đánh cấu trúc Medio thì chơi M10 M15 trở lên, còn chơi ở M1, M2 toang đấy.
Ở lệnh 1 cấu trúc (theo SMC) đã confirm giảm rồi

Cảm ơn bạn , mình cũng mới nhìn thêm SMC nên cũng chưa thành thạo lắm . Lệnh 1 do lỡ kèo limit tại OB nên minh fomo vào lệnh khi có mô hình 2 đáy . Kết quả lệnh 1 thua nên sinh ra tâm lý mất bình tĩnh

Thua keo này bày keo khác bác ạ, em cũng gặp một chuỗi lệnh thua nhưng em cg kệ, đúng pp là vào.
Em nhớ có câu nói ở đâu về cái nghề này là: “Khi mà bạn có cảm xúc, thì nghĩa là bạn đang làm sai gì đó :rofl:” .Ngẫm kỹ cg đúng

2 Lượt thích

lệnh 2,3 con sóng nhỏ đang tăng,chưa phá qua KL mà đã đặt sell chặn đầu,không quản lý lệnh thì toang rồi bác

Đúng rồi bác , thua mấy lệnh liền nên cảm xúc lấp đi lý trí rồi , chỉ muốn vào lệnh để gỡ gạc