Stophunt và những tiếc nuối

• Nói từ tiếc nuối cho văn học thôi chứ thực ra là cay cú các bạn ak :))
    Từ ngày có hội quán của a Trung, cảm giác trade đỡ buồn hẳn, lên đây đọc các chia sẻ của mọi người nhiều lúc cũng cảm thấy đồng cảm và học hỏi được nhiều. Nên hôm nay cũng kể lể tý với mọi người cho vui :smile:
    Hôm nay trước khi đi làm mình có xem lại lệnh đã vào tối hôm trước thấy lệnh vừa dính SL bởi 1 lực bán xuống khá dứt khoát nên kiểm tra lại tất cả các khung thời gian thì nhận định của mình vẫn không sai, H4 đang giảm, tuy nhiên H1 và m15 lại đang có 1 hợp lưu tăng, không có lý do gì để giá lại dột ngột đảo chiều dễ dàng vậy. Trong đầu mình lúc đó nghĩ đây rõ ràng là 1 còn sóng hồi, với momentum yếu thế này + ko có tin gì đăc biệt k có lý do gì mà giá đảo chiều được, trong khi momentum của xu hướng tăng ( hồi ) về keylevel của H4 đang mạnh như vậy. Và kết luận trong đầu mình lúc đó là: có lẽ dính stophunt rồi, tuy nhiên vì lệnh này bản thân quá tự tin nên đánh lot hơi lớn tuy k phải cháy nhưng mất tới 20% acc nên cũng k dám tự tin vào thêm một lệnh nữa để khắc phục :smile: . Rồi mình đi làm và trong đầu vẫn tin tưởng rằng lệnh này chắc chắn và dính stophunt rồi, và giờ đi làm về mở máy ra thì kqua đúng như nhưng gì mình đã nhận định, cay quá :frowning: . Tuy nhiên tuần này mình đã mắc 1 sai lầm là overtrade, mình vào lệnh khi RR chưa đủ tốt, overtrade tạo cho tâm lý chúng ta 1 ưu điểm là nhìn đâu cũng thấy cơ hội và chúng ta theo khá sát thị trường, tuy nhiên lại có 1 nhược điểm chết người là kích hoạt sự thiếu kiên nhẫn là lòng tham sợ mất cơ hội lên tột độ. Vậy nên tuần tới mình sẽ chỉ quan sát và k trade để kiềm chế bản thân tốt hơn. Cám ơn mọi người đã đọc những dòng tâm sự của mình, qua lệnh thực tế của mình mình cũng chúc các bạn k mắc phải sai lầm hấp tấp giống mình và trade thành công hơn. Nếu có thể các bạn cũng hày chia sẻ 1 số lệnh thua thực tế của bản thân vào topic này tốt quá, cùng học hỏi từ những sai lầm :slight_smile:
8 Lượt thích

Theo con mắt của mình khi nhìn vào hình ảnh của bạn thì mình thấy giá hồi về đỉnh cũ của H1 bằng cây nến pinpar có râu nến rất dài. Còn key quan trọng của m15 chưa chính xác vì mình thấy cái đỉnh mới chưa phá qua đỉnh cũ. Cây nến đỏ hồi lại quá dài nên đó chỉ là phá vỡ giả. Theo ý kiến mình là như vậy, bạn tham khảo nha

Đồng cảm với bạn lệnh này nhé. Mình cũng dính 1 lệnh và cách lập luận rồi thì thời gian đặt lệnh buylimit, điểm entry, sl và TP y như vậy luôn. Lúc bị SL cũng nghĩ do đen và lúc xem kỹ lại để ngẫm thì không phải do đen. Và đây là bài học mình rút ra. Thâm là bạn thân của Tham
Nhìn vào TF 15 thì là 1 lệnh đẹp, sợ mất cơ hội vì đẹp (đặt lệnh limit mà không chịu nhìn lại các TF khác để có cái nhìn tổng quan hơn), nhưng nhìn vào TF 30 và TF 1h thì đỉnh sau chưa phá → theo TF 1h thì đây là 1 lệnh lưng chừng. Vào lệnh an toàn phải là vào lệnh tại đỉnh cũ của H1(thấp xuống 1 chút) → đảm bảo các FT đều đạt yêu cầu

Mình cũng dính stophunt kèo này. đển key m15 quyết định vào lệnh buy stop lên hit Entry xong cây xong hit SL :))
Nhưng kèo sau về test lấy lại 4R ko sao cả

Kinh bạn đánh lot lớn ăn gần tỉ lệ 1:1 rồi mà k cắt hoặc dời sl khi về cái đỉnh trên. Bạn gồng lỗ kinh thật.

hôm qua chỉ canh sell, nên trong đầu lúc nào cũng nghĩ tới sell mà không nhìn ra kèo này . :joy:
Dính quả stop hunt này đúng cay .

1 Lượt thích
  • Nhìn Tf m15 mình thấy giống phá vỡ giả nên ko vào lệnh này.

mình ở nước ngoài, giờ mình vào lệnh là trước khi minh đi ngủ, mình có thấy giá chạy đi theo đúng tính toán rồi nên yên tâm đi ngủ mà k để ý dời SL, với lại btmình dời sl theo KL, dự định ban đầu của mình là dời SL khi giá chạm đỉnh cũ

1 Lượt thích

mình thì thấy klv m15 ở phía dưới,nên vào lệnh ở tf m5

1 Lượt thích

cám ơn mn đã tương tác, m đã hiểu kỹ hơn lỗi sai của mình. Entry của m sai vì vậy SL càng k đc tối ưu, thanks cả nhà nhé

1 Lượt thích

Lệnh này bạn fomo ấy. Chỗ đó chưa rõ ràng nên chỗ đó k nên vào.

1 Lượt thích

e cm cho a thấy e k fomo nhé ,sau khi giá phá qua klv m5 liền bật lên 1 cây nến xanh tăng mạnh.e nghĩ là nó quét sl.nên e đợi xác nhận bằng 1 cây nến xanh bật mạnh thêm lần nữa mới vào lệnh.ảnh trước e gữi cho bạn ấy xem ở tf m15 để bạn ấy thấy klv m15 mà e nhận định thôi

Mình nói bạn chủ topic hơi fomo trong trường hợp này. Còn bạn vào lệnh chuẩn rồi. hihi

1 Lượt thích

đúng là mình đã fomo trong điểm entry đó

Mình vào lệnh giống hệt bạn. Và cũng bị stop hunt. Nhưng sau đó mình vào buy luôn sau cây nến stop hunt đó và TP hôm này rùi. Nghĩ cũng hơi nản vì trước đó vì xác định Key lvl quan trọng chưa chính xác nên bị mất 1R rồi, kèo trước đó cũng có bài phân tích trong Price Action Tinh hoa.

1 Lượt thích

đúng rồi, như mình nói ở trên, entry của mình hơi sớm, tuy m5 đã phá, nhưng nhìn ở m15 chỉ là 1 phá vỡ giả nên giá hồi lại keylevel m15 (cũ) là điểm nằm trên đỉnh Kl H1 1 chút. Đặt lệnh ở đó SL mới chuẩn. Lệnh đó thực sự mình đã sai