Sl lệnh EU ngày 19/5 22h

Mình có backtest và bị dính SL một lệnh như sau:

Mình vào khung M15 để xác định cấu trúc của 1H thì mình xác định KLQT của H1 như sau

Khung M15

Tiếp theo đó mình có vào M3 để xem cấu trúc của đoạn giá hồi này

Khung M15

Khung M3

Khi xác đinh được KLQT của xu hướng giảm hồi thì mình ngồi đợi nếu giá phá qua được KLQT của xu hướng giảm hồi thì mình sẽ vào lệnh mua. Và tiêp theo giá phá qua KLQT của xu hướng giảm hồi thật

Khung M3

Mình đặt lệnh mua tại KLQT của xu hướng tăng như trên hình. Tuy nhiên sau đó sl

Mình phân tích lại thì không biết có phải lý do thua lệnh này của mình là do giá đã chạm vùng bán mạnh của M 15 hay không

Mong nhận được ý kiến của mọi người về lệnh này

-EU ngày 19/5 22h-

E Nghĩ là sóng đang trend tăng nhưng chạm vùng bán mạnh của khung lớn nên khung nhỏ yếu thế >> hồi ko đủ lực chạm đỉnh cũ đã bị đẩy xuống rồi
Chỗ này chờ đợi tìm kiếm lệnh sell xuống thì đẹp hơn
hoặc hồi về khung lớn hơn rồi buy lên thanh vì buy ở M3 :smiley: :smiley: :smiley:

1 Lượt thích

Mấy cái eu,jpy,2 cặp cho e gọi là 2 cặp giết các trader hay đặt lệnh limit,2 cặp này tốt nhất đánh kiểu đợi xác nhận mới ăn đc thôi bác,limit market nó đánh cho ae ta sấp mặt luôn

2 Lượt thích
2 Lượt thích

thua xong những lệnh như này mà mình k rút ra dc lý do gì thỏa mãn thì thực sự là lúc trade thật mình vẫn kiểu bị fomo :frowning:

1 Lượt thích

anh medio sắp lập ra một chủ đề về cái kiểu này cho anh em bàn luận mà /// mà nói thật trong thâm tâm mjk vào lệnh mà bị sl kiểu này mjk cũng không tâm lý lắm /// chỉ mong rằng BẢN THÂN MJK hiểu rõ pp có cái nhìn khách qoan khi trade thực chiến // mong rằng với chỉ một cách nhìn và rèn rũa bản thân khoảng 2=> 3 năm nữa mjk có tỷ lệ win 70% chỉ cần tỷ lệ 1;3 thôi là ổn

1 Lượt thích

mình thấy bạn này giải thích hợp lý mà, giá đang ở vùng cản lớn thì nên hạn chế buy sell trong khung nhỏ bởi vì lực bán mạnh ở khung lớn nó làm cho khung nhỏ bị ảnh hưởng nhiều dẫn đến giá sẽ không chạy đến sát được KL như bình thường ấy. Anh medio cũng có nói trường hợp con GU lúc giá chạm đáy ảnh ko sell xuống nữa là vậy

3 Lượt thích

oki oki cảm ơn 2 bạn @Hoang_Hai @minhDucle
Mình sẽ tìm lại post này để đọc kĩ hơn

2 Lượt thích

Chạm vào đỉnh cũ m15 đó. Mà chụp ảnh H4 hay D lên đi bác :joy::joy::joy:

Mình thấy khi giá nó chạy xong thì sẽ tìm lý do để giải thích sao cho nó hợp lý thôi ấy. Mình giải thích nó thế này, bạn xem thử có hợp lý ko
Bắt đầu nhé
Anh medio có nói là đừng bỏ qua những đoạn hồi xấu, hồi 1 cây ở TF lớn . Nếu chuyển sang TF nhỏ mà giá chạy đẹp thì đó là cách giá di chuyển ở TF lớn

3 Lượt thích

trường hợp như này mình nghĩ là nên nhìn thêm cả TF m30 nữa để xét, mình thì cũng đang tìm cách chỉ trade trên 1TF cho đỡ rối, và chỉ dùng 1 TF nhỏ hơn để lọc nhiễu cho TF vào lệnh

2 Lượt thích

m30 theo pp chỉ xem lực nến mà lực nến qoay lại không mạnh thậm trí còn di đc lên cơ // mỗi người một góc nhìn hơi khác tẹo do chưa thẩm thấu pp / trường hợp này mong ad giải thích thôi

mình thấy về cơ bản thị trường nó có vô số khung thời gian, chứ ko phải chỉ có m15, m30, h1. Khung to hơn và khung nhỏ hơn chỉ dùng để lọc nhiễu cho khung vào lệnh, nếu hiểu máy móc sẽ bị rối vô cùng không có lối thoát.
Ví dụ chọn m15 là khung vào lệnh, cái đoạn phá vỡ bên trên nếu theo công thức của ad thì xem lực nến m30 thấy ok, vào tiếp m5 thấy phá lên liên tiếp => ta cho rằng đó là 1 phá vỡ thật khung m15.
Nhưng nếu ta chọn khung vào lệnh là m30 thì sao, thì đoạn phá phía trên ta lại lọc nhiễu bằng H1, momentum lúc này của H1 lại giảm quá mạnh, công với khung nhỏ hơn lọc nhiễu là m10 hay m15 thì giá chỉ phá lên 1 cây => ta lại kết luận là phá giả

1 Lượt thích

Mọi thứ có tính tương đối thôi, nếu ở 1 TH bạn phân vân và xem 2TF để lọc nhiễu và có 2 kết quả khác nhau thì hãy tin tưởng vào TF lớn hơn.TF càng lớn càng uy tín.
Thêm nữa là bạn hãy giao dịch ở 1 khung thời gian cố định, lọc nhiễu ở 1,2 TF cố định, dần sẽ có cảm nhận tốt hơn về thị trường.
Cảm nhận là thứ rất vô hình nhưng đôi lúc lại ảnh hưởng đến quyết định vào lệnh.

2 Lượt thích

Mình đồng ý kiến với bạn @Hoang_Hai nhé. Nhìn phía trước của nó là xu hướng hay sóng rồi chúng ta TP cho phù hợp đừng kì vọng cao quá. Khi nào giỏi hơn hẵng kì vọng cao.

Còn việc mọi người bị loạn các timeframe là điều dễ hiểu thôi. (mình ngày trước cũng bị vậy, luống cuống phải 2,3 tuần ngồi thiền các kiểu mới thoát ra được vòng lặp)
Mọi người chỉ nên xem các timeframe xung quanh timeframe vào lệnh để xác nhận thôi.

• Timeframe lớn hơn timeframe vào lệnh chủ yếu xem momentum, và nhìn bức tranh lớn xem mình đang ở đâu, liệu xu hướng có tiếp tục không.
  • Timeframe nhỏ hơn timeframe vào lệnh để xem xác nhận lại những cái như hồi và phá đáy

Ví dụ: Timeframe vào lệnh của mình là M15 thì mình xem H1 M15 M5 có thể đảo qua 1 chút M10 hay M30 nếu xem M5 hay H1 nó không đủ đẹp. Và mình luôn có xu hướng tìm lý do để cho rằng nó xấu không đáng vào để tránh những trường hợp xấu. (Tuy thỉnh thoảng vẫn bị fomo vào ẩu)

5 Lượt thích

dạ em hiểu ạ. Em cảm ơn ạ