[Sách PR] Sức mạnh của sách

Chào cả nhà,
Em là một người mới ở trong group và tuần vừa rồi các anh em có 1 tuần giao dịch có tốt không?
Hôm nay em có 1 quyển sách để giới thiệu cho các anh em và quyển sách này sẽ tập trung vào con người của bản thân mình.
Quyển sách hôm nay tên là Bí Mật của Phan Thiên Ân
Anh em chúng ta đã xác định mình trở thành trader thì phải coi nó như một công việc kinh doanh vậy. Lúc thua, lúc thắng, lúc chốt non, lúc thì 1 chuỗi SML, mà em thì 1 chuỗi sml và chốt non là chính bởi vì mới mà, sao mà win liền dc. May là mới nên chỉ risk 1% tài khoản nên tuần vừa rồi chỉ thua có 2 phẩy mấy phần trăm thôi. Còn tiền là còn gỡ. Lý do thua chính của em là khi thấy cây nến đỏ nhìn như muốn phá qua Key level nên em out nhưng ko và sắp dính SL. sau khi em chạy ra thì nó rút chân còn ko thì nó tạo mô hình 2 đáy nhưng mà em mới lúc vào lệnh thì bị tâm lý dữ lắm và em trade khung M5 và M15 nên mọi thứ diễn ra rất nhanh nên sau khi em out rồi và ko vô lệnh lại. Còn có những trường hợp thì chốt non mà anh em trader thì ai cũng bị rồi nên em sẽ ko kể cái dốt của mình đâu :slight_smile:
Thôi quay lại chủ đề quyển sách thì cuốn sách này nó có 9 điều chúng ta nên quan tâm và cần thay đổi chính con người cũng chúng ta thì khi chúng ta trade thì tâm lý sẽ nhẹ nhàng hơn và ko bị đặt gánh nặng tâm lý nữa khi chúng ta vào lệnh và sau khi phân tích biểu đồ như những gì chúng ta học thì một là TP hai là SL chứ ko chốt non nữa.
Đây là nội dung chính của quyển sách: Thất bại sẽ lùi bước nếu ý chí thành công của chúng ta đủ mạnh. Đây là điều tâm đắc của em khi đọc những dòng đầu tiên của quyển sách này

1. Thành công là 1 hành trình không phải là 1 đích đến
    Chúng ta sau khi học xong thì phải backtest và trade thật thì những tâm lý trong chúng ta sẽ thay đổi và chúng ta cần phải điều chỉnh để cho phù hợp với công việc trade mà tất cả trader chúng ta đều phải trải qua chứ không có đường tắt nào để vượt qua cả. Khi Chúng ta làm một việc gì đó mà để trở thành chuyên gia trong lĩnh vực mà chúng ta làm thì ít nhất phải thực hành 10,000 giờ. Anh em có tự hỏi ngày nào mà mình luyện tập rồi vô lệnh ít nhất 2 tiếng không?. Có những ngày trade quên ăn quên ngủ không? Có những lúc anh em SML liên tục và bị thị trường vả vô mặt cho tỉnh táo lại không? Anh em có nhận ra là bản chất của mọi vấn đề xuất phát từ chính bản thân mình không? Anh em có dành thời gian để suy nghĩ về những lệnh chúng ta vào và SML ko? Tất cả mọi thứ ở trên em nói thì những anh em ở lâu trong thị trường đều dính hết phải không? Đó là cả 1 quá trình thay đổi đấy vì những lúc mình thua thì mình nên ngừng lại suy nghĩ và đổi cách đánh sao cho phù hợp với cá tính của mình. Em là một người không đủ kiên nhẫn nên 5 phút chờ đợi với em là lâu rồi mà có những lệnh em phải ráng ngồi chờ lâu ơi là lâu để đợi xác nhận. Những lệnh em ngồi đợi được có xác suất win cao và cũng có những lệnh ko đợi dc nên FOMO vào và bị thị trường vả ngay.
  2. Tôi xin chào đón hôm nay bằng yêu thương từ đáy tim: Yêu thương la bí quyết cao nhất cho mọi thành công và những mối quan hệ.
    Câu này theo em nghĩ là sau khi chúng ta trade thì dù thắng hay thua thì đó là một phần không thể thiếu trong giao dịch mà nó là điều thiết yếu thì không có gì phải buồn cả nên sau khi trade chúng ta nên tìm việc gì khác làm để thư giãn hay chúng ta chăm sóc cho gia đình của chúng ta để gắn kết niềm yêu thương trong gia đình và khi đó một ngày mới của chúng ta sẽ tốt đẹp
  3. Tôi sẽ KIÊN TRÌ theo đuổi mục tiêu cho đến khi thành công.
    Phần thưởng của đời sống thường đợi ta ở cuối hành trình, không gần ở chỗ khởi hành. Thì lý do chúng ta chọn công việc trader này thì anh Medio đã nói trên kênh Uống Trà của ảnh rồi nên chúng ta không có gì phải bàn lại và mình chúc mọi người có lòng kiên trì như anh Medio của chúng ta kiên trì như vậy
  4. Tôi là một sáng tạo nhiệm màu của Đấng Tối Cao
    Mọi người trên thế giới này đều có Đấng Tối Cao để chúng ta tôn thờ. Em theo đạo Công Giáo nên Đấng Tối Cao của em là Chúa. Thì Đấng Tối Cao đã tạo chúng ta một hình hài độc nhất vô nhị mà không ai trên thế giới này sẽ giống chúng ta được. Cho nên chúng ta sẽ có khối óc, sự hiểu biết về một sự vật hay hiện tượng hay xuất thân của chúng ta hay vì lí do trên đời này đi nữa thì chúng không có lý do gì chúng ta so sánh bản thân mình với người khác bởi vì chúng ta khác họ hoàn toàn. Chúng ta tìm tới anh Medio này vì chúng ta muốn học theo hay mô phỏng theo cách mà anh Medio trade nhưng mà anh em có biết là thị trường thay đổi liên tục mà không có sự lặp đi lặp lại nào cái chúng ta học là nền tảng để trade còn trade pro thì cần 1 quá trình dài để tích luỹ kiến thức, kinh nghiệm sau khi tích luỹ tốt rồi thì tiền tự động đến với chúng ta. Chúng ta cứ hay lên mạng coi sao anh này trade thắng nhiều quá tỉ lệ win rate cao ghê mà chúng ta không có nghĩ tới là họ cũng trải qua cả 1 quá trình tích luỹ nhiều năm và thay đổi bản thân họ thì họ mới có thể giỏi lên được. Cho nên điều em muốn nói ở đây là chúng ta thấy ai thắng thì vui giùm họ, còn thấy ai thua vì một lý do gì thì nghiên cứu tại sao họ mắc lỗi và chúng ta sẽ nhớ: “Ah có 1 anh em trong group mắc lỗi này và mình đã thấy nó và mình sẽ không vào lệnh”. Chứ chúng ta không được phê phán hay chê bai vì điều đó không tốt tí nào. Chúng ta là một sự sáng tạo độc nhất vô nhị trên thế giới này.
  5. Tôi sẽ sống như đây là ngày cuối cùng của tôi.
    Trích từ sách: “Tôi không có thời gian cho sự than phiền hay buồn vì thời gian là thứ quý giá nhất trên cõi đời này. Tôi sẽ không hoang phí 1 giây phút nào cho than khóc cho những ngày hôm qua. Tôi sẽ nâng niu trìu mến mỗi một giây phút vì thời gian sẽ không bao giờ trở lại.” Câu này theo em nghĩ là chúng ta không nên dành thời gian cho sự thua lỗ vì sự thua lỗ theo em thì nó là một cái feedback hay là một cái hồi đáp khi chúng ta đi ngược thị trường. Và khi chúng ta trade lại thì thị trường sẽ trả lời cho chúng ta. Khi chúng ta FOMO thì thị trường đều có câu trả lời cho chúng ta và SL sẽ là cơ hội giúp chúng ta sửa sai và TP là phần thưởng của chúng ta nên thay vì ngồi than thở thì nên tìm hiểu câu trả lời cho SL của mình và nhắc bản thân sẽ ko phải gặp lại lỗi nữa. QUản trị rủi ro sẽ giúp chúng ta đi xa và bền hơn trong thị trường.
  6. Hôm nay, tôi sẽ làm chủ cảm xúc của tôi.
    Trong phần này cực hay và dài nên em sẽ không trích dẫn hết được nên em sẽ ghi ra những suy nghĩ của em về điều này.
    Cảm xúc và lý trí nó gọi chung là tâm lý (Psychology) thì theo nghiên cứu từ những trader thì nó chiếm tới 60% tỉ lệ thành công trong trading. Sự thua lỗ là từ cảm xúc của chúng ta mà ra giống như là FOMO, hay Overtradding ( giao dịch quá nhiều mà ko có lệnh nào chất lượng) thì cảm xúc sẽ chi phối chúng ta chứ không phải là lý trí nữa. Lý trí thì chúng ta đã được học và chúng ta chỉ cần áp dụng những gì chúng ta được học. Còn cảm xúc là từ việc sợ mất tiền mà ra và chúng ta chỉ cần để lý trí thắng cảm xúc là được (nói thì dễ làm thì không dễ) tại vì cái cảm xúc chỉ được rèn luyện 1 cách duy nhất và không có đường tắt bằng cách trade thật, giao dịch tiền thật, ngồi đợi đóng cây nến và giá giật tung giời và chỉ có cách đó để luyện lý trí thắng cảm xúc thôi mọi người. Không ai chạy được đâu.
  7. Tôi sẽ cười với thế gian.
    Trong chương này thì có 4 chữ quan trọng “Rồi cũng qua đi”.
    Tiếng cười là chìa khoá của hạnh phúc.
    Khi chúng ta thua lỗ, chúng ta cười 1 cái, cười vì tội mình ngu vô lệnh ẩu
    Khi chúng ta thắng, chúng ta cũng cười 1 cái, cười vì chúng ta đã phân tích đúng.
    Tôi sẽ cười, tôi sẽ giàu, tôi sẽ thành công.
  8. Hôm nay tôi sẽ gia tăng giá trị của con người tôi gấp trăm lần.
    Để tăng trưởng và sinh nở, hạt thóc phải được chôn vùi dưới bóng tối sâu trong lòng đất. Những thất bại, lầm lỗi, ngu xuẩn và sự bất lực của tôi cũng là một loại bóng tối mà tôi phải chịu đựng để có thể tăng trưởng và sinh nở. Rồi một ngày, như hạt thóc sẽ vươn cao những mạ xanh và những chùm hoa gạo, dưới sự ấp ủ của nắng, của mưa, của gió; tôi cũng sẽ ấp ủ thân thể tôi, trí óc tôi để hoàn thành những mộng tưởng
    Em chỉ muốn nói là cố gắng lên mọi người ơi rồi thành quả sẽ đến với mình
  9. Những giấc mộng của tôi sẽ là vô nghĩa, những kế hoạch của tôi sẽ là cát bụi, những mục tiêu của tôi sẽ là vô vọng. Tất cả sẽ không có một giá trị gì nếu tôi không theo đuổi chúng bằng hành động
    Practice making progress. Chúng ta muốn gì thì hãy đi làm nó.
    P/S: Tất cả mọi thứ em nói ở trên là suy nghĩ cá nhân của em về quyển sách đó nên mọi người có thể tìm mua về đọc nhé. Và quyển sách này mọi người nên đọc vì có lẽ nó sẽ mở cửa một vùng trời mới cho chúng ta. Mọi người sau khi đọc xong cái bài nó dài thế này nếu thích thì like còn không thích thì cũng like nhé. Em không có bản pdf nên mọi người tìm mua trên tiki nhé.
    Thân ái
36 Lượt thích

Mình rất mong có nhiều hơn những review về sách như thế này để mọi người cùng thảo luận. Vừa bổ sung kiến thức, hiểu biết, vừa có cái để tránh phải nhìn biểu đồ liên tục.

2 Lượt thích

Sách này có sách nói trên youtube đó các bác. Bác nào ngại đọc thì nghe cũng được nè. Giọng đọc Thái phạm

2 Lượt thích

Mình chưa đọc sách nhưng nghe bạn review mình thấy tâm đắc nhất ý đầu tiên.
Nó cũng là điều mấy tuần nay mình đang dần ngộ ra. Từ lúc ngộ ra , tâm lí giao dịch cải thiện hẳn.
Thành công là một hành trình có kế hoạch lộ trình rõ ràng và cụ thể.
Nếu thực sự muốn gắn bó với forex thì phải coi nó là một phần của hành trang cuộc đời, là một hành trình lâu dài, xác định nó sẽ gắn bó trong suốt một giai đoạn cuộc đời.

1 Lượt thích

Ai thực sự quyết tâm thì đọc mỗi tờ kinh đủ 30 ngày nha, có 300 ngày là xong 10 tờ à. Mình cũng đã từng thử thách bản thân mà còn yếu kém quá chưa hoàn thành được :frowning:

E muốn 1 vài cuốn sách về đầu tư, A @Medio và các bác cho e xin tên 1 vài cuốn hay ạ, cảm ơn cả nhà!

mìnhchỉ nghe 13 tờ khinh thôi,hii

Cám ơn bạn đã chia sẻ , rất hay , đặc biệt với cách bạn áp dụng vào việc trade .Thực sự rất tuyệt vời :heartpulse:

Với quyển sách này thì mình không viết vài dòng thì thấy có lỗi với bản thân quá .
Đặc biệt là quyển này dễ đọc nhưng , đọc đúng kiểu của nó thì không đơn giản đâu nha .
Mỗi tờ kinh sẽ đọc 3 lần 1 ngày , sáng sau khi thức dậy , trưa sau khi ăn , tối đọc to thành tiếng hoặc bật postcat lên nghe . mỗi tờ kinh sẽ đọc trong 30 ngày .
và quyển sách này là căn cơ của mình để được như ngày hôm nay , mình đã đọc 2- 3 vòng rồi , không nhớ rõ , nhưng mình đã đọc nó vài năm mỗi ngày rồi …
Thanks bạn đã đưa đến cho mọi người 1 cuốn sách hay … và tờ khó nhất và ý nghĩa nhất là tờ số 2 … yêu thương mọi người từ tận đáy tim

2 Lượt thích

Mình mới đang đọc đến tờ kinh số 5 “Hôm nay, tôi sẽ sống như đây là ngày cuối cùng của tôi”. Nó đã là cuốn sách gối đầu giường của mình!

1 Lượt thích

Hi , đọc quyển này kiểu như là nó khai tuệ và fix lỗi cho mình ấy , mình đọc từ lúc follow kênh anh thái phạm , vèo cái đã vài năm rồi

1 Lượt thích