[Sách PR] Quyền năng bí ẩn

Hi mọi người, đây là 1 cuốn sách mình đọc đã lâu mà dạo gần đây thấy dư luận xuất hiện nên mình lại tìm và đọc lại. Nó không phải sách về Forex mà là sách về PR, có thể nhiều ae không quan tâm lắm :crazy_face: :crazy_face: :crazy_face:. Sách phù hợp cho tổ chức lớn, người nổi tiếng, các chính khách… những người muốn giữ hình ảnh đẹp và tốt trong 1 nhóm người nào đó.

PR là quan hệ công chúng, nó giống kiểu quan hệ giữa con người với con người vậy nhưng ở cấp độ tổ chức với tổ chức, tổ chức với con người. Mối quan hệ có tốt đẹp thì mọi việc qua lại sẽ trơn chu :sweat_smile:. Nó là hình ảnh của tổ chức trong mắt 1 đối tượng nào đó cũng tựa tựa thương hiệu vậy. Nói đến thương hiệu chắc ai cũng biết tầm quan trọng của nó rồi, nếu xử lý các khủng hoảng không khôn khéo thì tổ chức bị tẩy chay.

Mới đây có vụ hãng vinfast tố ngược khách hàng và bị cộng đồng mạng phản ứng gay gắt. Cách xử lý khủng hoảng mà vinfast sử dụng thì có trong cuốn sách này tuy nhiên hãng áp dụng bị máy móc.

Nếu quay lại nhiều năm trước cũng có cuộc chiến PR giữa DR thanh và C2 (Mình tóm tắt xíu: 2013-2015 các hãng nước đóng chai kiểu C2 đang rất thịnh hành và mầu mỡ, Dr thanh thì sinh sau C2 nhưng chiến lược quảng cáo mạnh mẽ đã giúp DR thanh chiếm thị phần số 1. C2 chắc cay cú nên đã phát động 1 pha PR ném đá giấu tay nhắm thẳng vào DR thanh bằng vụ con ruồi trong chai nước ngọt, rồi liên tiếp lập các hội nhóm trên mạng xã hội đưa các hình ảnh phản cảm, hình ảnh đổ chai nước dr thanh tay chay… Sau một thời gian bị tấn công truyền thông mà không biết từ đâu lại chuyên nghiệp và dồn dập vậy thì DR thanh đã tìm ra C2 đứng đằng sau. Thấy việc cố đỡ lại những cú đánh từ C2 là không ổn, DR thanh cũng phản pháo lại C2 bằng vụ quá nhiều chì trong nước trà C2. Cùng với đó lập page dọa sẽ phanh phui tất cả những hãng truyền thông nhận hối lộ từ C2, những thành phần phản động tại singapore. Rồi mọi chuyện đi vào quên lãng, không bên nào ầm ỹ lên nữa nhưng thiệt hại cho cả 2 bên thì quá đáng kể rồi :sweat_smile:.
Câu vè ngày ấy
Uống Dr.Thanh…tanh banh nội tạng.
Uống Nước tăng lực, “Bất lực” kinh niên.
Uống trà Ô Long, đừng mong được sống.
Trà xanh Không Độ, hội ngộ diêm vương.
Cạn bia Bến Thành, tan tành sức khỏe.
Uống Tân Hiệp Phát, tan nát tương lai!

Còn hiện tại chắc ai cũng biết đến vụ của nghệ sĩ Hoài Linh và bà doanh nhân Phương Hằng rồi :face_with_thermometer: :face_with_thermometer:. Mình cũng đang xem cách xử lý của nghệ sỹ Hoài Linh trược khủng hoảng này.

Ơ mình lan man quá nhỉ. Vậy sách có gì?

Sách 600 trang nói về:

• Tâm lý con người, tâm lý đám đông.

• Cách mà con người đưa ra quyết định nào đó.

• Tóm tắt các nghiệp vụ cơ bản của nhân viên PR

• Về các cuộc tấn công PR (có thể từ 1 câu chuyện có thật, có thể bịa đặt, vu khống, giả dạng hình ảnh tổ chức làm việc xấu, kích động tẩy chay…)

• Cách xử lý các cuộc khủng hoảng PR (ngăn chặn trước bằng cách nói trước nguồn phát tiêu cực để định hình cục diện có lợi cho tổ chức, đánh lại nguồn phát như DR thanh hay Vinfafast, biến mình trở thành nạn nhân, đánh lạc hướng dư luận bằng nhiều tin giật gân khác…, hay đơn giản là nhận trách nghiệm, bào chữa, đổ lỗi…)

Kết chuyện: Nếu trong tay bạn có 1 cốc nước đục, hãy đỏ thêm 1 chén nước trong vào, đổ thêm 1 chén nữa, 1 chén nữa…và rồi cốc nước trên tay bạn đã trở thành một cốc nước trong :crazy_face: :crazy_face: :crazy_face:

PS: Nếu ae quan tâm thì có thể tải nó trên web hoặc CH play nhé, sách này hình như bị cấm xuất bản rồi thì phải :crazy_face: :crazy_face: :crazy_face:. Sách hay, 1 không gian mới, 1 thế giới mới cho những con người thích viển vông viễn tưởng như mình :crazy_face: :crazy_face: :crazy_face:. Cảm ơn ae đã theo dõi bài viết của mình :heart_eyes: :heart_eyes:!

17 Lượt thích

mình cũng thích đọc sách, mà chưa có đọc về chủ đề này bao giờ. cảm ơn bác nhiều.
có thể cho mình biết thể loại bác hay đọc được không ạ :smiley:

1 Lượt thích

Thanks b đã review. Mình cũng chưa đọc cuốn này. Chắc bạn đang làm về Marketing à?

2 Lượt thích

Nghe bác review hấp dân quá.tìm đọc nó bằng dc

1 Lượt thích

Mình hay đọc mấy cái lạ lạ thôi, chẳng theo chủ đề gì cả :joy::joy::joy:

Em bán hàng thỉnh thoảng đọc sách cho đỡ chán thôi anh ạ. Mong sao forex giúp em thay đổi cuộc sống hiện tại ko thì chán quá :joy::joy::joy:.

cảm ơn b nhé. b rw sách hay quá

Mai mình làm quyền nữa cho máu, trời đang mát mẻ :joy::joy::joy:

Gần đây có việc này nữa này mọi người ơi. Chuyên nghiệp, nhiều phía và dồn dập :roll_eyes: