RỐI NÃO - EU tuần 15-19/8/2022

Hello cả nhà
Như tiêu đề, đây sẽ là 1 review rất rối và hack não. Cảnh báo trước cho ae người mới ko nên đọc, có đọc thì đọc chơi thôi, còn những ae có kinh nghiệm cũng ngâm cứu từ từ.
Nếu đọc xong chia sẻ của mình mà cảm thấy rối quá thì ngừng ngay ko đọc thêm hay đọc lại nữa, quay trở lại vs những kiến thức mà Medio đã chia sẻ và luyện tập tiếp nhé, hoặc hãy thiền định…

Còn giờ, cùng mình uống miếng bánh, ăn miếng nước ngâm cứu cách EU di chuyển tuần này nhé

Bối cảnh:

1. Nhận định 1: Khả năng cao EU đã đảo chiều sang tăng, tìm kiếm lệnh Buy

OB bị phá thì mình có 2 thông tin:

• Thứ nhất: Giờ chỉ còn vùng Buy tiềm năng là ở nơi bắt đầu con sóng tăng
  • Thứ 2: Đã có thể tranh thủ tìm kiếm lệnh Sell về nơi bắt đầu con sóng tăng được rồi

2. Nhận định 2: Khả năng EU sẽ hồi về nơi bắt đầu con sóng tăng, vì thế mình tìm kiếm lệnh Sell

OB tiếp tục bị phá, lúc này mình lại có 2 thông tin

• Thứ nhất: Chỉ còn vùng Sell tiềm năng là Nơi bắt đầu con sóng
  • Thứ 2: Lại có thể tranh thủ tìm kiếm lệnh Buy lên đỉnh cũ được rồi

3. Nhận định 3: Khả năng EU sẽ hồi về đỉnh cũ rồi mới giảm, tìm kiếm cơ hội Buy nhưng KO CÓ

Giả sử nó về đỉnh cũ rồi, thì có duy nhất khối OB trong ảnh đáng để mạo hiểm. Cũng vì hơi vã nên mình vào 1 lệnh Risk luôn ở OB này (Ko khuyến khích ae người mới hoặc chưa thạo vào những lệnh kiểu này nhé).

Cuối cùng, giá cứ nhấp nhả vùng đỉnh rất nhiều lần thì đến tối qua mới đi xuống theo đúng nhận định 2. Nhưng ko cho mình điểm vào lệnh nào tốt cả, chỉ biết đứng nhìn :joy:

1 Tuần bị EU quay như chong chóng, nên đã đến lúc mình nghỉ ngơi thư giãn.
Cùng thời điểm này, góc nhìn của mọi người về EU như thế nào? Có tìm kiếm và có lợi nhuận với EU trong tuần này không? Chia sẻ mình biết với nhé!

6 Lượt thích

Cùng chỗ đó nhưng em ăn đúng 1 lệnh này.
Thật ra thì khi nó phá xuống lần 2 chỗ mà em cho là OB m15 thì có thể tìm lệnh sell tại nơi bắt đầu xu hướng. Nhưng em nhìn rộng ra TF4h thấy có vẻ nó cũng về 1 chỗ là gì gì rồi đấy + thấy nó đi nhùng nhằng nên thôi ăn vậy cho chắc, không sell tiếp

1 Lượt thích

Sao bác nhìn ra đỉnh đó có OB hay vậy, mình vô check có thấy Ob nào vùng đỉnh để mà Sell đâu nhỉ
Có chăng thì M1 cũng có, nhưng vấn đề của M1 là ko thể xuống tf nhỏ để check Ob đó đã sử dụng hay chưa. Ngoài ra nếu vào theo Ob m1 thì cái râu đó cũng chưa đến Ob luôn

2 Lượt thích

Đây là góc nhìn chi tiết của em nhé. Bác tham khảo.

1 Lượt thích

Mình có vào được lệnh như thế này mà thấy nó chưa đến OB đúng và đủ bên dưới mà lại nhọc nhằn đi ngang, mình thấy nhợn nhợn nên dời SL về sau cây nến chạm khối OB trước và kết quả bị giãn spread dính SL :rofl: :joy:

2 Lượt thích

Tuần này vào 1 lệnh EU là cắt lỗ non :rofl:

Đoạn này mình cũng có để ý, nhưng mà nó về nơi bắt đầu của xu hướng tăng trước đó nên mình chọn đợi xác nhận mới chơi
Túm lại tuần này bị nó xoay mòng mòng

2 Lượt thích

Tuần này xem EU chạy không đẹp nhỉ. Mình vừa vào xem nó đi sideway 1 khoảng có tín hiệu bán xuống mà đi một mạch hồi không về tới gì luôn. Mà tuần này GU mình thấy ngày nào cũng có lệnh.

1 Lượt thích

Tuần này được cái hài lắm bác
EU chạy xấu ko có lệnh đã đành
UJ chạy cấu trúc rõ ràng, đẹp… mà tạo ra cái OB nào thì vứt đó, ko thèm quay lại sử dụng luôn
:joy: :joy:

2 Lượt thích

Đúng UJ không thể chán hơn bác ạ. UJ ngậm thì thấy trade H1 là ổn nhất.

1 Lượt thích

cái này của mình anh em tham khảo.

2 Lượt thích

Ob refine là ob thế nào vậy bác?

1 Lượt thích

nôm na là nơi cuối cùng phe mua hoặc phe bán xuất hiện trước khi nó phá đỉnh hoặc đáy đó bác

cơ bản khối OB nó là vùng cung vùng cầu, mọi người học cách xác định khối OB chính xác kết hợp với cấu trúc thị trường thì mới không loạn vào lệnh ở vùng không đẹp như trên,
mọi ng tham khảo thử cách xác định như này

Ồ. Nhưng mà chỗ đó không còn imbalance mà bác cũng mạnh tay vậy?

bác mở chart lên xem cách nó điền imblance lên là biết à, mà khối OB dạo gần đây bị chọt rất nhiều, nên mọi ng phải nâng tiêu chí và kỹ thuật của mình lên mới không bị sl được

2 Lượt thích

Em vẫn không hiểu lý do ob đấy còn vào lệnh được. Bác nói chi tiết view của b trên biểu đồ được không?

Về cơ bản thì đỉnh đáy là một khối ob, tùy vào trường hợp khối ob sẽ được dời lên theo xu hướng hay nó vẫn bảo vệ ở đỉnh đáy, thật sự thì mình phải bổ sung rất nhiều thiếu sót so với hồi đầu nên quan điểm sẽ hoie khác medio, ở trên mình chỉ dùng ngôn ngữ của medio để diễn giải hiện tại thôi bạn ơi.

1 Lượt thích

Cái này kiến thức nâng cao và chuyên sâu về OB, mong bác làm 1 bài chia sẻ riêng về mảng này cho ae hội quán

1 Lượt thích

ok bạn, nhưng mình hiện tại lý niệm đã thay đổi hơi khác với medio rồi nên aanh em xem như tham khảo thôi nhé.

2 Lượt thích