Review UCHF 11/01/2022

• Lệnh 1: ( vào theo vùng không là gì cả )
    Giá đang vào 1 xu hướng hồi.
    Giá về vùng không là gì cả. nên dự đoán nó xuống tiếp.
    Giá về klv quan trọng của xu hướng hiện tại có cặp nến đảo chiều ở M15.
    Mặc dù cặp đảo chiều này nó hơi xấu vì nó quét từ đáy đến klv quan trọng của xu hướng giảm nhưng mình vẫn quyết định vào lệnh.
    Kế hoạch : 1 là giá được 1 R thì xem momentum cắt 1 nửa. 2 là giá giá chạy đáy thì SL hòa.

Giá phá qua đáy, SL hòa thì nó hòa thật :frowning: má nó. Gần 3 R thì quay đầu.
  • Lệnh 2: ( lệnh này vào theo kinh nghiệm cá nhân )

Xu hướng hiện tại đang là 1 xu hướng tăng . đây là xu hướng tăng yếu.
    Nhưng vì nó lại phá qua klv quan trọng của xu hướng giảm trước đó. Và xu hướng giảm trước đó đã quét vào klv quan trọng của xu hướng tăng chính. Nên suy nghĩ của mình là giá sẽ lình xình rồi phá đỉnh gần nhất.
    Khi giá phá đỉnh gần nhất thì cắt 1 nửa gồng TP là đỉnh cao gần nhất. TP 2 là đỉnh H4.

Giá nó lại gần 3 R rồi quay đầu :frowning:

Quả nhìn nến quét xuống dưới trendline rồi đâm mạnh lên tưởng ngon ăn rồi. Thế đ’ nào. :frowning:

Ngày hôm nay Sao ăn vài R mà khó thế ko biết.

3 Lượt thích

Bác có đang hưng phấn sau một lệnh thắng mười mấy R trước đó không?
Mình thấy khi hưng phấn thì bạn dễ nhìn thấy cơ hội nhưng nó cũng có tác hại là sẽ khó nhận ra rủi ro.
Qua kinh nghiệm của mình đã trải qua thì cảm giác hưng phấn và cảm giác sợ hãi nó đều có tác hại như nhau.
Hưng phấn thì được cái là dễ nhìn ra cơ hội và đưa ra quyết định dứt khoát nhưng nó lại làm cho mình không còn nhận ra rủi ro nữa dẫn đến sau chuỗi thắng sẽ là chuỗi hoà và thua.
Sợ hãi là khi mình trải qua chuỗi thua và giờ mình tập trung vào rủi ro chứ không còn tập trung vào cơ hội nữa. Lúc đó có thể thị trường cho ta cơ hội nhưng lại khó nhìn ra và rất do dự để đưa ra quyết định vào lệnh và dẫn đến giá chạy lỡ kèo làm cho tâm lý hối tiếc rồi tâm lý sẽ dẫn dắt suy nghĩ. suy nghĩ dẫn dắt hành động. từ tâm lý sợ thua dẫn đến hành động thua.
Vì thế khi mình có chuỗi thắng thì mình sẽ nghỉ một vài ngày hoặc chuỗi thua có khi mình nghỉ cả tuần đẩ cảm xúc hiện tại nó mất đi hoàn toàn lấy lại cân bằng.
Đấy là quan điểm riêng của mình nhé.

3 Lượt thích

Thả nào mình cứ sl xong là y rằng dính thêm 1 chuỗi sl nữa. Thế rồi tâm lý muốn gỡ lại nổi lên. Lại toạch.

mình thấy 2 lệnh này do bạn ấy phân tích sai chứ đâu phải do tâm lý đâu ta, lệnh 1 bạn đã cuốn vào xu hướng hồi nên không nhìn ra xh chính, mình chưa nhìn tf lớn nhưng nhìn thế kia thôi thấy xh hiện tại đang tăng mạnh, bạn đánh pullback thì cũng chỉ nên tp về cùng klvqt thôi, sau khi giá về vùng klvqt thì có thể vào khung nhỏ đợi xác nhận mua lên đỉnh cũ, lệnh 2 của bạn mình không hiểu lắm, chỗ bạn vào lệnh nó ở giữa đường như thế thậm chí không phải fibo 50, nếu nhìn theo smc còn có bẫy thanh khoản theo trendline, nếu là mình mình chỉ vào lệnh tại klvqt tăng của xh chính thôi là đủ ăn rồi.

2 Lượt thích

Đúng là đánh xu hướng hồi thì chỉ nên TP về vùng klv quan trọng của xu hướng tăng trước đó.
Lệnh 1 do mình tham nên mình chấp nhận bị hòa vốn thôi.
Thiếu gì trường hợp sau 1 xu hướng mạnh sẽ là một xu hướng hồi mạnh phá cả qua klv quan trọng của xu hướng hồi trước đó.
Với lại thực ra kì vọng của mình khi vào lệnh này là DXY giảm mạnh nên mình có niềm tin giữ lệnh.
Còn lệnh 2 thì mình có mở ngoặc bên cạnh là theo kinh nghiệm cá nhân.
Còn bạn bảo mình phân tích sai nhưng bạn nhìn lệnh chạy của mình thì có thể thấy : giá đều được > 1R trước khi hòa vốn hoặc SL. Đối với mình là đó là 1 lệnh thành công .
Còn ranh giới giữa đúng và sai trong thị trường nó mong manh lắm. Phân tích đúng của người này có thể là phân tích sai của người khác. Phương pháp này có thể là thanh khoản của phương pháp khác.
Còn điều quan trọng nhất trong thị trường là vào lệnh và được quản lý lệnh . Đó mới là thành công.

2 Lượt thích

uhm, mình không chơi cặp này, cũng không đánh theo tin, bạn đăng lên mình thấy sao thì nói vậy thôi ấy.

1 Lượt thích

Hôm qua nghe bác dọa sợ quá thành ra khi giá hồi về lình xình em cắt non 1 lệnh 1,5 R mà nếu gồng lệnh thì hòa. Và cắt non 1R 1 lệnh nếu gồng lệnh được thì 4R. :smiley:

Ờ thì mình cũng có phủ nhận hoàn toàn ý kiến của bạn đâu. Đôi khi tương tác trao đổi qua lại để cùng nhau phát triển về thế giới quan mà :))))

1 Lượt thích

Theo mình để trở thành trader có lợi nhuận đều đặn thì cần vào lệnh theo một cách nhất quán. Nếu bạn thấy các thông tin của thị trường phù hợp với phương pháp của mình là mình vào lệnh dù lệnh đó có thể thua nhưng lệnh thua đó xem như là xác xuất là chi phí trong quá trình thành công của mình. Còn nếu vào một lệnh mà các thong tin thị trường không phù hợp với phương pháp của mình dù lệnh đó có thắng thì theo mình dần dần sẽ dẫn bạn đi chệch hướng của phương pháp.
Không có lệnh sai hay đúng bởi vì cách nhìn thị trường của mỗi người khác nhau.

Vậy bác vẫn còn đang tâm lý hẹ. Mình hiện tại cũng đang luyện tâm lý.
Luyện cách vào lệnh một cách nhất quán. Dù thắng hay thua nó cũng không ảnh hưởng tâm lý.