Review một tuần bất ổn 2

Em chào mọi người!

Ở phần 2 này em sẽ diễn tả lại chính xác trạng thái của em vào thời điểm em vào lệnh và những bài học em rút ra được sau những lệnh này. Thật sự em cũng hơi xấu hổ vì những lệnh này nên cũng hơi ngại khi khoe ra những điểm dốt và những phút không kiểm soát của bản thân. Tuy nhiên em tin rằng mọi người sẽ có thêm được góc nhìn, bài học, và đâu đó có được sự đồng cảm và an ủi. hihi!

Gẹt gâu!

1. Kinh nghiệm

• Việc thua ở những lệnh chúng ta phân tích đúng nhưng có thể là SL ngay lập tức, hay hụt lệnh tại những kèo ta phân tích ĐÚNG. Thời điểm này chúng ta nên dừng trade lại, vì thua hay trật những lệnh này chúng ta sẽ rất cay cú và nỗi máu ăn thua với thị trường
    => Từ đó vào lệnh không tỉnh táo, không phân tích và đánh giá kỹ càng

• Dù thua nhưng tuyệt đối không được tăng volume nhằm gỡ gạc (Điều này tuy ai cũng biết nhưng nó là nguyên nhân chính dẫn chúng ta đến với cháy tài khoản)

• Khi gặp chuỗi thua tốt nhất ta nên Cash out, không nên để tiền trên MT5 để tránh trường hợp táy máy tay chân ạ

• Giới hạn số lệnh thua lỗ/ ngày từ 1 - 2 lệnh (Để chúng ta có thời gian ngẫm nghĩ lại lỗi sai của bản thân)

• Dù thua nhưng vẫn nên tĩnh tâm lại và ngồi xuống review và phân tích lại tất cả các lệnh đã vào.

2. Review lệnh

2.1. USD/CAD - 18:15 - 17.05.2023

Sau khi SL lệnh đầu tiên ở phần một thì em đã nhìn ra ngay 1 cơ hội bán xuống sau đó

Lúc này mình vẫn chấp nhận là mình đã missed và thui đi ngủ để không vào lệnh nữa nhưng kết quả khi mình thấy tín hiệu đảo chiều mình đã vào thêm một lệnh nữa là SL như ở phần 1.

ĐÊM ĐÓ KHÓ NGỦ Ạ :(( VỪA BUỒN VỪA CAYYYY Ạ. NHƯNG KHÔNG SAO TĨNH TÂM NÀO THUA 2 LỆNH GÒI

2.2. GBP/USD - 14:43 - 22.05.2023

Bài học

Sau khi thua 2 lệnh này mình cũng chưa vội gì xác nhận mình đã sai đâu. Mình vẫn đợi giá chạy thêm 5 ngày nữa và mình đã đưa ra quyết định mình đã nhận định sai từ ban đầu.

Ở phần trên mình đã nhận định thiếu OB CSD VÀ LÀ ĐIỂM ĐẢO CHIỀU là chưa đủ mà phải là OB CSD TẠI “KLQT” VÀ LÀ ĐIỂM ĐẢO CHIỀU thì mới chính xác:

Có những lúc những điều tuy đơn giản nhưng đôi khi chúng ta lại VÔ THỨC SAI.

Đây là lệnh chúng ta có thể vào:

2.3. GBP/USD - 11:25 - 23.05.2023

Sau khi thua 2 lệnh đấy thì tại thời điểm này mình vẫn chưa xác định được lỗi sai của mình ở đâu do giá phải chạy 5 ngày nữa mình mới biết kết quả. Nhưng tại thời điểm này mình xác định được:

THỰC SỰ LÚC NÀY MÌNH THỞ Ô XY VÀ LỖ TÂM LÝ TRẦM TRỌNG, nên từ đó chính thức nó dẫn mình trở về người vào lệnh theo kiểu “NGUYÊN THỦY”.

Phần vào lệnh “NGUYÊN THỦY” này mình sẽ để ở Phần 3 nhé!

Cảm ơn mọi người đã đọc đến đây ạ.

NTPN

8 Lượt thích

Mình thấy tư duy của bạn của tốt và cái mình nể bạn là đem cái “dốt” của mình lên để mọi người tham khảo và góp ý :smiley: , Có điều mình thấy vấn đề ở đây là bạn chưa trải nghiệm đủ để giữ được kỷ luật và tuân thủ quy tắc trade bởi vậy mới có mấy pha xử lý từ CTTTxOB => CTTT m1 :smile: :smile:, mình nghĩ cách tốt nhất để bạn tiến bộ nhanh là vào ít lệnh lại và dành thời gian xem lại các lệnh nhiều hơn bởi vì đúng sai không thể nói được sau 1 lệnh , có thể lần đúng này nó chỉ là may mắn … Có gì mình xem lại chart chỗ nào mình góp ý cụ thể được thì mình sẽ góp ý cho bạn nhé! Chúc bạn trade tốt
P.s : Đừng vào lệnh theo lý thuyết DOW ngay khi chưa có kinh nghiệm mà hãy chờ xác nhận

9 Lượt thích

Những kèo có keylevel quan trọng phá đỉnh/đáy cũ rõ ràng và hồi đẹp, sau khi bị break keylevel thì bạn mới vào lệnh Mình thấy những kèo như z bạn phân tích xu hướng khá chuẩn, chỉ là hơi đen tí thôi.

1 Lượt thích

Bình tĩnh bác ạ , giai đoạn này ai cũng phải trải qua thôi . Dần dần sẽ quen và cảm thấy bình thường ấy mà , cứ trade rồi rút ra bài học rồi khoảnh khắc vàng sẽ đến .

1 Lượt thích

Dạ em cảm ơn Anhhhhh!!!

Em cảm ơn Anhhhhhhhhh!

Dạ em cũng nghĩ vậy ạ. Em cảm ơn Anhhhhh.

tự tin mà chia sẻ là điều mình thích ở bạn, có những cái dốt, cái chưa hay. Nhưng nghĩ thế này đi, người giỏi thì người ta đã từng như mình, rơi vào hoàn cảnh như mình mà. Cái để tiến bộ là đừng giấu cái dốt, nên vì thế mới có topic trader không giấu dốt. Lệnh 0,3R thật sự không nhiều về tiền bạc, nhưng nó rất nhiều về tinh thần, đừng nghĩ đến cái TP đã bỏ lỡ mà hãy nghĩ mình đã làm được như vậy sẽ nhẹ lòng dễ ngủ hơn, dù gì nó cũng đã xảy ra rồi mà :smiley:

1 Lượt thích

Em cảm ơn Anhhhhh hí hí.