Review một tuần bất ổn 1

Tuần này là một tuần bất ổn của bản thân em. Mọi người cùng em quan sát lại cảm xúc và bản thân tuần vừa rồi để chúng ta có thể có thêm góc nhìn nhé.

1. USD/CAD - 16:56 - 17.05.2023

Bài học:
Phải vào khung nhỏ để để tìm ra cấu trúc thị trường để quản lý lệnh sớm nhất có thể (Lúc đó mình hơi tự tin và mình trade M15 và M5 nên khi nhìn M5 mình không thấy cấu trúc thị trường để quản lý lệnh). Nên khúc này chắc lần sau mình sẽ kỹ hơn và cả M1 và M2 để kiểm tra.

M5 không nhìn thấy cấu trúc để quản lý lệnh

M1 thì sau khi thua mình vào thì mình lại thấy cấu trúc thị trường

2. USD/CAD - 23:42 - 17.05.2025

Sau khi thua lệnh trên thì mình dự đoán giá sẽ về nôi bắt đầu của xu hướng tăng rồi mới đi lên điểm TP mình đã xác định

Cảm giác lúc này của mình:
" Ủa mình có sai không ta???, lúc này mình vẫn kìm chế và đợi
ĐỢI CHO ĐẾN KHI GIÁ CHẠY XONG THÌ MỚI XÁC
NHẬN MÌNH ĐÚNG HAY SAI"

Sau 6 ngày mình đã có câu trả lời mình đã nhận định ĐÚNG

Bài học:
Tại nơi bắt đầu của một con sóng tăng khi mua lên chúng ta nên đặt SL xa ra để tránh SH mặc dù ở đó có OB CSD (Cái này mình gặp nhiều sau khi mình dành thời gian để quan sát giá chạy)

Sau khi thua 2 lệnh mình cũng hơi buồn kiểu khó chịu và tâm lý muốn gỡ bắt đầu hình thành và nó dẫn mình tới một lệnh thua sau đó:

3. USD/CAD - 7: 54 - 18.05.2023

Lúc đó mình chưa xác nhận được mình đã nhận định đúng hai sai từ 2 lệnh thua trước đó
Mới sáng nghĩ lại 2 lệnh hôm qua mình hơi bồn chồn và vào khung nhỏ để kiếm lệnh mặc dù
chưa có tín hiệu rõ ràng.

Lệnh này mình chã biết rút ra bài học gì nữa chấp nhận ạ.

Sau khi thua 3 lệnh này thì mình cũng có phần hơi ức chế nhưng vẫn kiểm soát được, vẫn còn lý trí các bạn ạ.

4. GU - 11:06 - 19.05.2023

Sau khi thua 3 lệnh liên tục thì mình đợi ngày hôm sau bình tâm lại mình lại tìm được cơ hội ở GU (cặp tủ của mình)

Đây là lệnh win của mình đã gỡ được 3 lệnh thua trước => Tuy mình hòa vốn nhưng bị lỗ nặng nề về tâm lý => Dẫn đến chuỗi thua liên tục đằng sau nữa. Mình sẽ để dành nó cho bài viết tiếp theo nhé do bài này cũng dài rồi, em đăng lên cũng là một cách ghi lại nhật ký và cùng chia sẽ cho mọi người ạ!

Cảm ơn mọi người đã đọc đến đây!

12 Lượt thích

Đỉnh quá bác ơi, Cách bác quản lý tâm lý với chờ kèo rất đáng để học tập

2 Lượt thích

Dạ mọi thứ lúc này vẫn ổn ạ. Dạ dến đoạn sau nó mới tệ em trở về nguyên thủy luôn ạ :frowning: , mai em sẽ làm rồi đăng lên để mọi người tham khảo ạ.

2 Lượt thích

tuần nay em cũng sml anh ạ

1 Lượt thích

Quá chi tiết :clap: :clap: :clap:. Cảm ơn bác đã chia sẻ!

1 Lượt thích

Bài viết hay quá bạn như đang đạng cuốn hồi ký rất chân thực. Ra sớm bài tiếp theo mn đọc và học được các kinh nghiệm qua đó với nhé. Tks you !

1 Lượt thích

Chúc mừng bạn vì 3l thua liên tiếp đã không tăng lot, chúc mừng bạn đã hòa vốn :smiling_face_with_three_hearts:
Đọc bài của bạn xong tự nhiên mình thấy có vài câu hỏi ngơ ngơ, bạn đọc chơi, nếu thấy có ích thì suy ngẫm, vô ích thì bỏ qua ha :slight_smile:

1. Vì sao bạn không đợi con sóng nhỏ xuất hiện rồi hẵng vào lệnh? Tại sao bạn vào lệnh limit luôn? Vì medio hay làm thế nên bạn làm theo hay bạn đã backtest rất nhiều, qua đó bạn tin vào nhận định của mình nên limit tại đó? Hay là bạn sợ lỡ kèo? Vì sao khi chưa xuất hiện 1 con sóng tăng nhỏ bạn tự tin vào lệnh limit ngược hướng xu hướng đang giảm mà khi giá về nơi bắt đầu xu hướng hình thành con sóng tăng bạn lại không dám vào? Bạn tự tin vào 1 lệnh ngược con sóng nhưng lại mất tự tin vào 1 lệnh thuận sóng tăng? Có phải niềm tin của bạn có gì đó cần xem xét lại không?
  2. Cũng tương tự, nếu bạn tự tin vào nhận định của mình thì tại sao khi giá phá qua đó bạn không tìm kiếm cơ hội mua tại nơi bắt đầu con sóng vừa bị phá qua (Như cách bạn vào ở lệnh 1) mà lại tiếp tục vào 1 lệnh ngược xu hướng nhỏ? Tại sao bạn lại tự tin vào OB đã SD ngược xu hướng mà không phải là OB CSD tại nơi bắt đầu xu hướng? Tại sao ở lệnh 1 bạn không xuống M1 để vào lệnh mà lệnh này bạn lại vào lệnh ở M1? Có lẽ bạn không thật sự tin vào nhận định của bạn, nguyên tắc vào lệnh của bạn cũng chưa nhất quán, lúc như thế này lúc như thế kia. Có lẽ bạn cần xem xét lại nguyên tắc vào lệnh của mình sao cho nhất quán hơn.
  3. Mặc dù đây là lệnh win nhưng mình thắc mắc vì sao bạn không xuống M1 để vào lệnh như lệnh số 2? Có phải vì đây là lệnh win nên bạn qua loa không check kỹ chăng? Phải chăng vì 2 lệnh kia thua nên bạn check kỹ đến M1 còn lệnh này thắng nên bạn check qua loa cho có chăng? Thỉnh thoảng thắng cũng có thể vì may mắn chứ chưa chắc vì mình phân tích chuẩn, bạn nên cẩn thận. Một lần nữa, có lẽ bạn nên xem xét lại cách phân tích vào lệnh của mình sao cho nhất quán.

Bonus: Medio từng nói SAU MỘT LỆNH THUA THƯỜNG LÀ 1 CƠ HỘI KHÁC CÒN ĐẸP HƠN hoặc SAU MỘT ĐIỂM VÀO LỆNH ĐẸP LÀ MỘT ĐIỂM VÀO LỆNH HOÀN HẢO hoặc HÃY CHẮN CHẮN MÌNH ĐANG CƯỠI TRÊN CON SÓNG NHỎ. Thật sự 3 câu thần chú này giúp ích cho mình rất rất nhiều, hy vọng bạn cũng nhận được nhiều giá trị từ 3 câu này.

P/s: Giờ chắc hẳn bạn đã bình tâm lại, chúc mừng bạn nhé, giờ lướt nhẹ lại sau mấy lệnh bạn bị thua, có khá nhiều điểm vào lệnh đẹp đó :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

4 Lượt thích

Em cảm ơn Anh nhiều hihi, đọc xong chắc em cũng không cần phải review thêm phần 2 nữa ạ.

đoạn này bác thua thực ra là mất bình tĩnh nè, KLQT và OB đc tạo ra bởi 1 lực bán và mua cực mạnh đâm 1 cái ịch qua luôn, OB CSD đc tạo ra bởi sự bình thường hóa thất bại nữa cơ
mình có 1 pha nó lừa mình y hệt bạn

Mình thua lệnh này xong mình vẫn vui vì mình nhận ra điều mình chưa biết. Người anh em cũng cẩn thận với những cái OB kiểu vầy nhé, rất nhiều

1 Lượt thích

Em cảm ơn Anhhhhhhhh<3

có gì đâu mà cảm ơn, cùng giúp nhau tốt lên thôi :smiley: chúc người anh mau về bờ nhé

1 Lượt thích

làm phần 2 nữa nhé. hóng !!!

1 Lượt thích

hello bạn xem lại chuỗi lệnh của bạn! mình thấy bạn trade m5 lại ko xuống khung nhỏ check ob xem sd hay chưa! như medio có nói trade m5 nên xuống m1 check lại, ngay lênh số 1 mình đã thấy ob này đã sử dụng rồi, limit thì sl là đúng rồi!

1 Lượt thích

Hãy cứ làm những gì e cho là nên làm :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

1 Lượt thích

E khuyên bác nên bỏ usdcad . Con này e back test với trade 1 thời gian thấy ko ăn dc .bác thử trade mấy cặp chính au gu eu xem

1 Lượt thích

Chi tiết quá. Ở đây có nhiều chỗ không theo như những gì mình dự đoán nhưng 1 vài góc nhìn và kinh nghiệm ở đây mong sẽ giúp được cho bạn.

SL thì nghĩ ngay lý thuyết Dow và tạm thời giờ mua lên. Mua như bạn đã mua ý.
Và nó không là gì mà tăng tiếp thì mình chịu thua. Mấy trường hợp này mình toàn xếp nó vào mục xác suất vì không có lời giải đáp.

Nhưng còn đoạn sau

Thì cái này mình có nói trong mấy bài mưu hèn 9, 9.1 và 10 rồi. Bạn đọc đoạn này và để ý là không bị mất tiền vào khúc này nữa.

P/s: Mấy cặp có tiền tố USD/XXX là mình bỏ lâu không xem rồi nhất là con UJ.

6 Lượt thích

Dạ em cảm ơn Anh me di o ạ.