Review lệnh USDCHF 10/06 của newbie 80% khoá học

Chào mọi người. Hôm nay là tuần thứ 3 mình tham gia vào thị trường. Mỗi tuần mình trải qua đều đi qua rất nhiều cảm xúc. Tuần này, mình vào tổng cộng 6 lệnh, 3 thua 2 hoà và 1 thắng.

Hiện mình chỉ coi đi coi lại 80% khoá học. Lý do là mình muốn vào thị trường ít nhất 3 tháng để quan sát và học hỏi trên thị trường với con mắt đơn thuần là PA. Mình chưa đụng vào bất cứ bài liên quan đến OB nào. Như Medio đã nói OB đơn giản chỉ là một lớp giáp bảo hộ khi mình ra trận mà thôi. Ví như mình vẫn chưa thấu đáo về cách nhìn cấu trúc thị trường mà xông vào học ngay bài OB thì cũng giống như mình không cầm vũ khí gì trong tay cả mà đơn giản chỉ mặc mỗi lớp giáp xông trận. Mà các bác biết rồi đấy, mỗi giáp không thôi thì khác nào đứng im cho thị trường nó vả (Đây là góc nhìn của mình thôi nhé).

Cùng mình đi chi tiết Lệnh thắng duy nhất của mình trong tuần USDCHF ngày 10/06

Mình quan sát ở TF H4 trước. Cấu trúc thị trường hiện đang là một cấu trúc giảm. Giá đang phản ứng ở KLQT TF H4.

Mình vào TF H1 để tiếp tục quan sát.

Vì là xu hướng đã đảo chiều thành một xu hướng tăng, mình sẽ quên cái xu hướng giảm trước đó đi, chỉ để ý xu hướng mới và xác định lại KLQT mới.

Mình vào TF vào lệnh TF M15 quan sát. Giá có khả năng hình thành mô hình 2 đáy và đi lên, nhưng mình đã bỏ qua khả năng đặt một lệnh buy stop lên trên và tiếp tục quan sát.Và Giá đã tạo thành mô hình 2 đáy thất bại, tiếp tục đi xuống và phản ứng mạnh từ vùng KLQT.

Giá đã phá qua đỉnh cũ tạo thành KLQT mới, và cũng lại là một mô hình 2 đáy trong một xu hướng tăng, mình lại tiếp tục chờ. (Thật ra lúc này mình không nhìn ra mô hình 2 đáy, nếu để ý kỹ thì đây cũng là 1 Entry tốt)

Giá quay lại KL đỉnh cũ và phản ứng, tạo cặp nến nhấn chìm engulfing, cơ mà mình thấy không đẹp lắm với lại nhát tay do những lệnh thua trước. Nếu không rất có thể lúc đó mình sẽ vào lệnh theo xác xuất. Lệnh này thua sẽ đặt một lệnh tiếp tục SL sau KLQT.

Giá tiếp tục đâm xuống tạo thành một xu hướng hồi về KLQT. Và do nhát tay nên mình cũng không vào một lệnh Buy Limit lên trên, tiếp tục chờ đợi.

Lúc này giá đã chạm vào và phản ứng với KLQT

Lúc này mình đã có điểm vào lệnh nhưng để cho chắc mình sẽ quay lại TF H4 và H1 xem lại 1 lần nữa.

Ở H4 lúc này có thể thấy trước đó là một xu hướng tăng và giá đã phá qua KLQT của xu hướng hồi trước đó.

Tuyệt ,H4 quá hoàn hảo, giờ quay lại H1 xem 1 lượt rồi chọn điểm TP.

Do đã là gần cuối ngày thứ 6 mình sẽ chọn điểm TP target gần nhất và quay lại TF vào lệnh để đặt điểm Entry. Lúc này giá đã có thêm một cây nến xác nhận, một cây marubozu đâm thẳng lên, cây trước đó có thể lưỡng lự nhưng cây này không còn gì để mà phân vân hay lưỡng lự nữa. Mình vào ngay một lệnh buy lên trên và đặt SL sau KLQT target lên trên đạt tỷ lệ RR là 1:4

Mình quyết định sẽ quản lý lệnh này. Rất may là trước đó giá có tạo thành xu hướng và mình sẽ dời SL khi giá phá KLQT của xu hướng trước đó.

Tiếp tục quản lý lệnh dời SL

Và lại dời SL, lúc này mình cũng có suy nghĩ là hay mình cắt ăn non sợ lại như những lệnh trước. Nhưng không đã quyết là không hối hận, giá không chạm TP thì thôi.

Và điều gì đến cũng phải đến, giá chạm TP.

Tổng kết lại một chút, có thể với nhiều người lệnh này bình thường, nhưng với mình nó giống như mở ra một trang mới. Lại thêm lúc tâm lý thoải mái mình lại phát hiện được lỗi sai ở những lệnh thua trước. Tuy thua nhiều hơn thắng, nhưng ở những lệnh thua mà mình phát hiện được tại sao mình thua thì mình cũng cảm thấy vui, vui ngang với cả lệnh thắng. Cơ mà tài khoản 3 tuần của mình vẫn dương (tuyệt vời ông mặt trời).

Mục tiêu tháng đầu tiên của mình không cần phải lời lãi bao nhiêu %, chỉ cần mình sống sót được và học được vài bài học từ nó là mình thấy khá ổn rồi. Chào các bác và chúc các bác ngày mai sang tuần mới sẽ bắt đầu một ngày tràn đầy năng lượng.

6 Lượt thích

Bài viết tâm huyết quá. Cám ơn bạn.

3 Lượt thích

Mình thấy bạn có kiến thức về Cấu Trúc Thị Trường rồi
Cứ tập trung vào nó trước bạn nhé, dù gì nó cũng là cốt lõi cho mọi thứ trong trading

2 Lượt thích