Review lệnh như SGK cho người mới - Phần 1

Chào anh chị trong hội quán. Mấy ngày nay em backtest thấy có mấy lệnh đơn giản phù hợp với mọi người dù mới hay cũ. Nên chia sẽ để mọi người cùng tham khảo và góp ý cho em. Các lệnh này em backtest trên nhiều cặp khác nhau và chỉ chia sẽ những lệnh đạt tp còn mấy lệnh em chưa hiểu thì mọi người đợi khi nào em tiến bộ hơn nhé.

lệnh 1

trong hình có ghi thời gian mọi người có thể vào tradingview để xem cho rõ nhé.

lệnh 2

đây là phong cách kết hợp OB của SMC còn theo cttt thì ta cùng xuống tf m5

lệnh 3

lệnh 4

lệnh 5

anh chị có thấy cấu trúc lệnh 4 và 5 nó na ná nhau không. nhưng lệnh 5 giá đi khó chịu hơn nhiều. và khi giá đi như vậy thì ta chỉ cần quản lý vốn tốt là ok.
Mọi người cùng thấy có sai sót gì thì chỉ cho em nhé. :sparkles: :sparkles: :sparkles:

14 Lượt thích

Cảm ơn bạn đã chia sẻ nhé. Mình thấy rất ổn đó. Thậm chí thấy lệnh 3 nó có vẻ hơi giống BTC đợt này :laughing:

2 Lượt thích

Với mình thì lệnh 1 là đẹp nhất. Đẹp từ điểm vào ( đợi xác nhận ) , SL và thời gian vào lệnh.
Còn các lệnh sau thì chủ yếu là entry phiên Á, limit. là mình bây giờ thì mình không vào các lệnh đó.

1 Lượt thích

Lệnh 1 đợi xác nhận em thấy cũng đẹp nhất, bữa sau chắc em cũng review lệnh xác nhận cho rõ ràng. Em k để ý mấy phiên giao dịch mà thấy tầm giữa trưa trở đi trade dễ hơn thì phải.

1 Lượt thích

không phải trade dễ hơn mà là phiên âu phiên mỹ là thanh khoản mạnh nhất nên giá nó sẽ chạy rõ ràng. với lại thường thường phiên á mình thấy nhiều cú lừa lắm. tùy từng người cảm nhận.

1 Lượt thích

mấy cặp bác backtest đáy cũ trùng Fibo bật lên ngon lành ha, mình backtest đa số toàn SL ngay đáy cũ trùng Fibo :joy:

2 Lượt thích

mấy lệnh này có điểm cộng là xu hướng mới đảo chiều nên lực giảm còn mạnh, OB trùng đáy cũ và quan trọng hơn là momen hồi yếu hơn momen chính nên em nghĩ cho dù k đạt tp thì vẫn có cơ hội quản lý cho những lệnh như này, mà thực tế thì em hay vào lệnh xác nhận hơn cho chắc, như lệnh GU cuối tuần này:

2 Lượt thích

Lệnh này nếu là mình sẽ đặt 2 lệnh, và chắc sẽ SL cả 2 haha (thường mình chỉ limit chứ ko xác nhận, do còn việc khác). Mình thắc mắc chỗ này bác có thời gian rep cho mình nha

• Chỗ phá đó là xác nhận xu hướng đảo chiều, cái đoạn giảm đó cũng có BOS, lệnh 1 thì mình sẽ đặt tại khối OB, chỗ đó mình thấy cũng là KLQT luôn => SL => Mình chưa hiểu lắm chỗ này, hay là do nó là chỗ đi ngang do 2 cây nến xanh đó chưa vượt qua cái cây nến đỏ râu dài phía trước bác nhỉ

• Lệnh 2 mình cũng sẽ đặt giống bác, nhưng SL thì chắc chỉ sau cái nơi bắt đầu xu hướng => cũng SL cái râu dài, cái này thì do SH, tùy khẩu vị SL hehe

1 Lượt thích

e thấy mấy cái OB đã sử dụng rồi thì nó hay quét lên lắm, chắc lần sau đặt SL xa xa xíu

1 Lượt thích

nếu anh bận công việc chỉ đặt limit đc thì cứ KLQT mà đặt với lại sl nới rộng ra

em chỉ dùng OB như này thôi chứ chỗ anh nói là OB thì với em cái đó k nên dùng. mà về phần SMC thì em có đọc bài của anh Trung thôi chứ chưa backtest n bao giờ nên chỉ dùng đơn giản như có OB thì để sl theo OB còn k có thì để sl xa ra.

1 Lượt thích

thanks bác, giải thích chi tiết quá, bác có review lệnh gì cứ post hội quán ae tham khảo nha, lệnh đơn giản hay phức tạp gì mình cũng thấy có ích với người này người khác

1 Lượt thích

hôm qua em đang viết dở phần 2 mà xem đá banh xong buồn quá nên k viết nữa. chắc nay hoặc mai em viết xong sẽ đăng lên. mấy lệnh real của em cũng đơn giản thôi chứ em k vào lệnh khó đau tim lắm.

1 Lượt thích

okey bác, mình đang backtest gặp SL liên tục nên hơi tâm lý, đang dừng vài bữa, đọc mấy lệnh đơn giản của bác cũng lấy lại được khá nhiều tinh thần haha

1 Lượt thích

đúng rồi bác, KLQT mà trùng OB xài rồi thì SL phải thoáng ra mới ổn, RR thấp tí nhưng an toàn :smiley:

giải đáp thắc mắc này giúp mình với ở lệnh 1 khi đạt target KLQT chuyển lên ở chỗ điểm đặt lệnh ban nãy mà giá hồi lại phá KLQT s nó ko chuyển thành xu hướng giảm mà lại hồi về KLQT trc đấy r đi lên tiếp vậy ạ.

1 Lượt thích

đây là kinh nghiệm của mình nên bạn cứ backtest nhiều rồi mới quyết định nó đúng hay k nha. bạn vào mục thư viện kiếm series phá vỡ giả của anh Trung tham khảo xem.

1 Lượt thích

Cảm ơn b nhiều nha <3

1 Lượt thích

@nhattrinh Cho mình hỏi lệnh 1 của bạn chút.

Ở khung M15 mình đồng ý nó không là gì.

Nhưng khi vào Khung M3 thì thị trường có thể chạy như này

Ở khung M3 mình thấy giá đang chạm vào đáy cũ. Nếu vậy khi đặt lệnh buy liệu có rủi ro quá không nhỉ

Mình thấy hơi mâu thuẫn chỗ này.

1 Lượt thích

sẽ có rủi ro nhưng k quá vì xu hướng đang xét là m15 sẽ uy tín hơn so với xh của m3, hơn nữa ở m15 đoạn hồi là sóng k phải xh vậy nên khi tạo mô hình nến đảo chiều ( tại đỉnh cũ m15) thì khả năng cao là giá sẽ lên lại cái đỉnh gần nhất trước và khi đó ta đã có cơ hội để quản lý vốn rồi.

cho e hỏi ngu cttt là gì vậy