Review EU 16/9 - đổi gió!

Hello cả nhà!
Một tuần giao dịch nữa đã kết thúc. Không biết tuần rồi mọi người giao dịch tốt không, với mình thì… nó là 1 tuần khá ảm đảm, gần như khá ít điểm vào đẹp và mình chỉ biết khoanh tay đứng nhìn.

Hôm nay mình chia sẻ 2 điều:

• Trước tiên, một trong những bí quyết giúp mình học hỏi và hoàn thiện trade khá nhanh vì mình thường xuyên xem các bài Review trên hội quán. Thú thật, hồi mới vào ngày nào cũng hóng mọi người chia sẻ lệnh mọi người đã trade. Các cụ nói rồi: “Học thầy ko tày học bạn” mà :slight_smile: … Nên ae người mới hoặc ae đang trong quá trình hoàn thiện chiến lược giao dịch thì năng xem và hỏi đáp các bài review nhé!
  • Thứ 2, tiết trời sang thu rồi, chill lắm… nên bài hôm nay mình sẽ đổi gió chút, chỉ đăng lên lệnh mình đã vào, không nói lý do hay phân tích gì cả. Mình rất muốn lắng nghe góc nhìn của mọi người trước, sau đó mai mình chia sẻ góc nhìn của mình.

Còn giờ thì mình xoã đây… quá đủ cho 1 tuần rồi :sweat_smile:

2 lệnh EU + 1 lệnh vào khá yolo (16/9):

16 Lượt thích

Lệnh 3 em đoán là bác áp dụng OB bài 4 , mua lên ở Ob gần klqt tăng phải không bác @Dinhnguyenquang
Lệnh 1 là có xác nhận lần 1
Lệnh2 là có xác nhận lần 2 đi theo OB giảm

2 Lượt thích

Cái lệnh này em cũng cho theo CTTT bài 4, nhưng cũng không vào ngay, vì trước đó sell bên trên bị SL (đặt SL cũng theo CTTT vào 4)

3 Lượt thích

Vẽ ra khung M2 cái mọi sự rõ như ban ngày :grin:

Theo mình thì:

• Lệnh 1: áp dụng OB CSD sau đáy cũ M5. Theo mình thì lệnh này nguy hiểm nhất, nếu là mình mình sẽ không vào vì ở dưới là KLV M15 ở trên KLV QT M5 còn OB M2 CSD bị kẹp như thế này khá mạo hiểm, lệnh này xấu nhất xếp thứ 3.
  • Lệnh 2: Phá vỡ CTTT xu hướng tăng nhỏ trước đó + OB CSD xu hướng nhỏ giảm mới + dự đoán theo OB bài 4 nên bán xuống. Theo mình thì lệnh này khá ổn, an toàn nhưng thật sự đẹp thì chưa đẹp nhất xếp thứ 2.
  • Lệnh 3: Lệnh này là OB M2 CSD tại KLV QT xu hướng tăng hồi + KLV M15 + CTTT bài 4. Mình thì thấy lệnh này là đẹp nhất, an toàn nhất, xếp thứ 1. Nếu là mình thì mình chỉ dám TP lên KLV QT M5 giảm + OB CSD M2.

Cuối tuần chém gió chơi không biết đúng ý chủ thớt không :grin: :grin: :grin:

Chúc mọi người cuối tuần xả hơi vui vẻ nhé :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

7 Lượt thích

Đây là góc nhìn và phân tích của mình với 3 lệnh trên.

Bối cảnh:

Vì giá đã về nơi bắt đầu xu hướng tăng trước đó, nên nếu muốn Sell đi theo xu hướng hiện tại thì phải đợi xác nhận.

• Lệnh 1:

Lý do vì sao TP theo fibo vì hôm đó cũng cuối tuần rồi, nên mình TP fibo cho nhanh, dẫu biết rằng nếu nó phá cái OB ở KLQT xu hướng tăng hồi đó thì nó sẽ đi khá xa tiếp…

• Lệnh 2:

Ngay khi vừa vào lệnh 1, thì thị trường cho cơ hội thứ 2, và cơ hội này ngon + an toàn hơn rất nhiều so với lệnh 1. Nhưng vì mình chót vào lệnh 1 rồi, nên với lệnh 2 này mình chỉ vào 1/2 vol (Luôn quản lý vốn chặt chẽ dù cơ hội ngon ăn đến mấy - đó là nguyên tắc của mình).

• Lệnh 3:
    Yếu tố ủng hộ 1: Đi theo bài 4 OB x CTTT

Yếu tố ủng hộ 2: Bức tranh tf lớn (mang tính chủ quan cao)

Yếu tố ủng hộ 3: Vẫn đi theo bài 4 OB x CTTT

Lệnh 3 này hầu hết các yếu tố ủng hộ mà mình phân tích đều khá chủ quan, chỉ là kinh nghiệm và cảm nhận về thị trường của mình. Ngoài ra, vì mình đã TP 2 lệnh trước đó, nên vào vui vui lệnh số 3 này có 1/4 vol; nếu ăn thì coi như cuối tuần có bát phở với cốc cafe thư giãn.

Trên đây là toàn bộ cách mình phân tích vào lệnh + đi vol.

Chốt lại: Một chiến lược tốt với mình phải dung hoà được cả 3 yếu tố (1) Phương pháp giao dịch + (2) Quản lý vốn - qly lệnh + (3) Duy trì nguồn vốn tâm lý.
Với lệnh 2, mình chỉ vào 1/2 vol vì trước đó đã vào lệnh 1 rồi, nếu mình đi vol như bình thường thì có thể chỉ vì 1 nhận định mà mình sẽ mất 2R. Với lệnh 3, vì yếu tố ủng hộ chỉ toàn là chủ quan + nhưng mình vẫn muốn tham => để dung hoà được 2 điều này thì mình đi 1/4 vol.

10 Lượt thích

cảm ơn bác đã chia sẻ ạ. phần kinh nghiệm học từ review lệnh hay quá ạ :smiling_face_with_three_hearts:
E ít vào hội quán nên nay mới đọc đc bài của bác, Phần lệnh bác ra đáp án rồi nên là e k comment đc nữa chỉ nhẩm trong đầu, cơ mà may quá e cũng phân tích chung góc nhìn với pro như bác là niềm vui ngày thu với newbie như e :rofl:

1 Lượt thích

Mình cũng học được rất nhiều từ những bài review của mọi người.

Quả này căng quá. Áp dụng thuần thục đến mức này mình cũng chưa làm được @@

4 Lượt thích

Cảm ơn Ad. Mình còn phải học hỏi Medio nhiều lắm!

3 Lượt thích