Review cặp USDCHF từ ngày 29.06.23 & nhiều tâm tư (bài dài)

Chào anh Medio cùng các anh chị Trader,

nay cuối tuần mình có thời gian rảnh nên lại ngồi review lại cặp USDCHF tuần vừa rồi. Bắt đầu từ…

LỆNH 1. USDCHF - 09:00 (giờ VN) - 29.06.23 - Khung m5

Tại thời điểm đó mình có xác định được xu hướng tăng trước đó có KLQT như hình dưới (dựa vào sự kiện bình thường hoá thất bại rồi tăng tiếp và đếm nến).

Để chắc cú, mình xuống timeframe m2 kiểm tra lại, thì thấy ở KLQT này, OB đã sử dụng mất rồi.

Vì vậy, KLQT xu hướng tăng m5 không có OB chưa sử dụng đúng và đủ, cho nên vùng đảo chiều tiếp diễn xu hướng tăng này chính là OB đã tạo nên cái KLQT này.

OK, tại thời điểm mình quan sát, giá đã phá được vùng đảo chiều rồi, mình xác định xu hướng tăng từ đây sẽ chuyển giảm.

Xoá hết vùng xu hướng cũ đi, và mình xác định được nơi đáng để vào lệnh bán chính là nơi bắt đầu xu hướng giảm (vì mình ko xác định được OB CSD D&D ở xu hướng giảm mới).

Sau đó, thì mình đã thắng ở TP an toàn.

Nhưng… trong quá trình vào lệnh (1) bên trên, mình có tìm kiếm thêm được 1 cơ hội bán nữa…

LỆNH 2. USDCHF ngay sau đó.

Mình thấy giá đến nơi ko là gì cả, và mình nhận định nó còn xuống tiếp, và mình đi tìm nơi để đặt cược tiếp lệnh bán, là OB csd đúng & đủ.

Mình xác định được như trên, sau đó chắc cú lại vào m2 kiểm tra.

Chắc cú vào thêm cả m1 kiểm tra luôn cho máu.

Và sau đó mình đã vào bán và dính SL ngay lập tức (có thể do tin).

Đó cũng là nơi đảo chiều xu hướng giảm đó (OB csd đúng & đủ), đến đây mình phân vân vãi, vì:

• Liệu xu hướng giảm đó đã đảo chiều thành xu hướng tăng chưa?
  • Nếu đã đảo chiều rồi thì xu hướng tăng mới có tăng tiếp được ko?
  • Nếu tăng tiếp thì đâu là nơi đặt cược để mua tiếp lên?
  • Nếu ko tăng tiếp thì còn cơ hội bán nào ko?

Có rất nhiều luồng suy nghĩ và phương án mình đã note lại trong ảnh trên, mọi người chịu khó đọc nha.

Nhưng đó là khi mình ngồi phân tích lại rồi thì mới hiểu ý nghĩa sâu xa và các phương án an toàn như trong ảnh trên, giờ mới thấy đúng là ngồi nhìn lại ảnh mới thấy các ý của anh Mê là đúng, còn ở thời điểm đó…
… mình đã vào luôn 1 lệnh bán như hình dưới, vì vẫn cho rằng cái xu hướng giảm đó nó còn giảm được tiếp, nó đến nơi chưa là gì mà đảo chiều tăng, vẫn cấn chỗ đó, nên cùng lắm nó chỉ tăng được về nơi bắt đầu giảm thôi. Nên mình đã bán luôn ở nơi bắt đầu xh giảm.

Và kết quả…

Mình bị SL, và điều mình rút ra đó là, khi ko biết thì tốt nhất xử lý an toàn, khi chưa có nhiều thông tin thì ko thể mạo hiểm đặt lệnh được.

Quả thực là giá đã tăng lên, phá qua vùng mình phân vân, và đúng nơi bắt đầu xu hướng giảm và giảm, đây là 1 bài học cho mình.

Cám ơn mọi người đã xem đến tận bây giờ, mình cũng ko rõ, mình ko biết mình phân tích đúng ko, mình vẫn đang trên hành trình luyện tập, quan trọng lúc mình sai, mình vẫn đi đúng Volume để quá trình học tập ko mất quá nhiều tiền.

15 Lượt thích

Đã có thời gian mình bị tẩu hỏa cái đoạn không là gì nhưng thật ra nó đã là nơi bắt đầu xu hướng rồi . Bạn xem kĩ lại bài 5 cttt x ob nơi bắt đầu xu hướng xem có thu dc kinh nghiệm gì k nhé

Mình nói nhầm ở bài sổ tay trader 5 nơi bắt đầu xu hướng nhé :grin:

đó là nơi bđxh rồi à sao nhìn ko ra bạn ơi. chỉ giúp mn với

Bạn thử tham khảo cách mình nhìn và xử lý nhé thử nhé

Nhưng đó không phải là điều quan trọng mình muốn bạn chú tâm vào vì có nhiều trường hợp rất khó không thể xác định được đúng cấu trúc. Cái này cần nhiều thời gian trải nghiệm thì dần dần rút ra từng chút 1 thôi. Cái mình muốn đề cập và chú tâm nhiều hơn là ở đọc cấu trúc khi đã vào lệnh

Nó đến nơi chưa là gì nghĩ nó giảm tiếp thì đúng nhưng đừng cố chấp bắt nó phải xuống khi nó đã có những sự không hợp lý với logic. Tất nhiên nó vẫn có thể đúng nhưng lần này nên là đợi xác nhận hoặc phải có yếu tố nào bổ trợ tốt hơn mới limit tiếp.
=> Có những lệnh SL thì chịu nhưng có những lệnh không đáng bị mất tiền nếu xử lý bình tĩnh và an toàn hơn.

Còn tại sao nó đảo chiều tăng tiếp mà chưa tìm được lý do thì cứ tạm thời kệ nó thôi.

10 Lượt thích

giải đáp thắc mắc. cảm ơn anh Mê