Review cặp GJ - Kiên nhẫn chờ đợi cơ hội

Chào anh em,
hôm nay mình có TP cặp GJ nên muốn chia sẻ với anh em một chút lệnh mình đã vào.
Tại khung H4:
Mình xác định được KLQT của H4 tăng như hình. Đoạn cây nến tăng phá đỉnh mình đã vào H1 check và xác nhận là nó phá thật.

Tại khung H1:
Nhận thấy giá bắt đầu hồi về (đã hồi qua đỉnh cũ H4) nên mình nhận định là giá có khả năng cao sẽ chạm về KLQT của H4.
Giờ là lúc lọc nhiễu, có 2 đoạn phá vỡ làm mình khá phân vân.
Đoạn phá vỡ (1) là đoạn này:

Xuống m15 kiểm tra lại thì mình nghiêng về phá vỡ thật.

Tiếp theo, đến đoạn phá vỡ thứ 2, mình cũng xuống m15 để kiểm tra.

Xuống m15, một lần nữa mình lại nghiêng về trường hợp giá phá thật, và mình đã xác định được KLQT của xu hướng hồi giảm là như thế này.

Đến ngày hôm qua, mình nhận thấy giá nó đang hồi về KLQT của xu hướng hồi mà nó vẫn chưa chạm về KLQT của H4 tăng, nên mình đã đặt một lệnh Sell Limit sau KLQT của XH hồi giảm
=> ngày hôm nay đã TP.

P/S: mình vào lệnh ở khung H1.

5 Lượt thích

Cảm ơn @phamhuy đã chia sẻ một lệnh hay. Cho mình hỏi mình vẫn chưa biết Khái niệm Lower low nghĩa là j. Bạn có thể giải thích dùm mình đc kg? Cảm ơn bạn!

Lower low = đáy thấp hơn. Trong một XH giảm bạn sẽ thấy giá sẽ lần lượt tạo các đỉnh thấp hơn (Lower High) và các đáy thấp hơn (Lower Low).

1 Lượt thích

Giá hồi về KLV quan trọng của xu hướng hồi đến lần thứ 3 rồi mà bác vẫn quyết tâm vào lệnh à, mình thấy hơi rủi ro quá.

1 Lượt thích

uh cũng hơi rủi ro, nhưng tại mình thấy nó chưa chạm vào KLQT tăng của H4 nên mình dự đoán nếu nó muốn tăng tiếp thì trước hết nó phải chạm vùng nào mua mạnh đã. Cũng ko có gì là tuyệt đối trong thị trường mà, quan trọng là thắng lớn và thua ít thôi :smiley:

2 Lượt thích

với những phân tích cẩn thận và chi tiết như vâỵ thì vào lệnh là chuẩn rồi, phần còn lại thì để thị trường lo thôi

ÔI. Cái lệnh này y hệt mình vào luôn. Bạn viết ra y như trong đầu mình nghĩ vậy :smiley:

1 Lượt thích

Quả thật là khi vào cái lệnh này, mình cũng chỉ chắc được 70% thôi. Vì mình vẫn rất phân vân về 2 cái đoạn phá vỡ bên trên, sở dĩ mình quyết định vào lệnh này vì mình coi đây là 1 chi phí cho việc học cách lọc nhiễu phá giả phá thật. Nếu trường hợp 1 mình lọc chuẩn ra KLQT của XH hồi như trên thì mình lãi, mình rút ra được kinh nghiệm. Nhưng nếu giả sử trong lệnh trên mình thua, thì mình cũng sẽ rút ra được kinh nghiệm về lọc nhiễu - vì thực sự là 2 cú phá vỡ trên nói khó cũng ko hẳn nhưng cũng rất dễ bị nhầm.

Lệnh này mình thấy khá ổn, có điều mình bổ sung thêm tại sao lệnh này lại có tỉ lệ win cao hơn.

6 Lượt thích

@Medio Rất hay, quan sát vùng chưa là gì cả + momentum. Hôm qua em có ngồi xem lại hết các video của anh trên Youtube, nếu bây giờ mà áp dụng lọc nhiễu này vào lại các video đó thì em sẽ ko hiểu tại sao hồi đó anh lại vào lệnh :)) Mặc dù thực sự là các lệnh đó đều TP nhé, nhất là video limit cho người bận rộn anh :))

3 Lượt thích

Khoảng nửa năm nữa bạn xem lại những video mới nhất hiện tại bây giờ, bạn cũng không hiểu sao mình vào lệnh đó nữa mà :joy:. Góc nhìn sẽ càng ngày cải tiến theo thời gian, đến mình giờ xem lại những video hồi đầu cũng có cảm giác tương tự mà.

6 Lượt thích

mình cũng xem lại các video trước và ngày xưa xem thì hiểu giờ xem lại nhiều lệnh không hiểu sao lại thắng.

@Medio Nếu mà như vậy thì qui tắc kẻ một cái hộp mà mới gần đây anh có giờ nó lại phải thêm một bước nữa là xuống LTF để lọc. Vì như anh nói đôi lúc nó hồi về 1 cây thì cho là đi ngang kẻ được đường trên đường dưới, nhưng đôi khi nó lại hồi thật.

Hay quá. Kinh nghiệm rút ra: phải soi thật kỹ để tìm key quan trọng. Vào lệnh theo không là gì cả và momentum. Chờ giá hồi về keylevel rồi quan sát các nến