Phân tích giá Bitcoin - Đáy của Bitcoin chu kỳ này là bao nhiêu?

Chào các bạn, lâu rồi mình không có bài viết nào về coin mặc dù thời gian mình dành xem coin khá nhiều.
Tuy thị trường downtrend đến giờ cũng gần 2 năm rồi nhưng mình vẫn còn hay đọc, cập nhập tìm hiểu công nghệ mới ở trong coin để bắt được trend sớm khi vào mùa uptrend.

• Nhưng để viết bài về nó ở trên hội quán thì mình không viết vì công nghệ trong lĩnh vực này nó không thân thiện và khá khó hiểu với đa số mọi người.

• Đó là còn chưa nói đến công nghệ luôn thay đổi, phát triển và rất nhanh lỗi thời nên nếu đã quyết định viết về nó thì phải cập nhật liên tục. Cái này mình không làm được. Mà kể cả cày cuốc, viết về nó liên tục thì cũng chả có ai xem. (Những trang chuyên về coin ở Việt Nam thì hiện giờ người quan tâm cũng còn rất ít)

:point_right: Nhưng có 1 thứ mà chắc chắn ai cũng muốn biết đó là đáy của chu kỳ lần này là bao nhiêu? Cụ thể hơn là đáy của bitcoin là bao nhiêu?.

Bài này mình sẽ viết về nó (viết để câu view và tương tác :smiley: ). Theo tiêu chí của Hội quán là không share kèo hay đưa ra nhận định nên mình sẽ đưa ra tất cả các trường hợp có thể xảy ra để chúng ta cùng nhìn thị trường với góc nhìn đa chiều nhất nhé. Giờ thì…

Bắt đầu nhé

Ở trong trading thì cứ kèo nào đẹp thì vào lệnh, kèo nào xấu không rõ thì bỏ qua. Cái này rất hay vì chủ động trong quyết định có nên xuống tiền hay không.

Nhưng sự chủ động đấy lại không áp dụng được vào trong đầu tư, vì nếu không rõ mà bỏ qua thì lỡ đi cơ hội thay đổi vị thế và phải đợi rất rất lâu. Vì thế trong đầu tư, cái mình luôn hướng tới là luôn ưu tiên vào kế hoạch quản trị vốn và đi vốn hợp lý.

Giờ quay trở lại câu hỏi: Đáy của bitcoin chu kỳ này là bao nhiêu?

:point_right: Thú thực mình cũng không biết. Đúng hơn là không quá tự tin vào phân tích và dự đoán của mình. Sự tự tin chỉ khoảng 60 70% thôi. Không tự tin vì biểu đồ nó không đủ đẹp để mình có thể tự tin hoàn toàn vào nhận định của mình.

Nhưng điều ấy không quá quan trọng trong đầu tư vì có thể khắc phục nó bằng kế hoạch quản lý vốn. Giờ cùng mình phân tích tất cả các trường hợp có thể xảy ra…

I. Trường hợp thị trường đã uptrend rồi

Giá đã giảm xuống 1 vùng giá thấp so với đỉnh. Vấn đề là nó đứng ở vùng giá thấp đó với volume rất lớn.

Sau lượng volume lớn đó mà giá còn xuống tiếp thì khả năng cao nó sẽ còn xuống rất sâu nữa mới tới đáy. Nhưng sau đó giá tăng lên thì cũng có khả năng thị trường đã tích lũy xong và thị trường đã uptrend.

Lưu ý

Tuy nhiên cần lưu ý là volume biểu đồ trên chỉ là của cặp BTC/USDT ở sàn Binance. Volume của biểu đồ BTC/USD trên sàn Binance nó khác, của các sàn khác nó cũng khác và volume ở những biểu đồ đó lại không quá mạnh như biểu đồ trên nên không thể khẳng định: Giá đã tích lũy và thị trường đã uptrend.

Đừng quá khẳng định và tự tin nhé, đó chỉ là 1 yếu tố nhỏ gia tăng thêm phần tự tin với những người thiên về khả năng xu hướng đã uptrend thôi.

Giờ cứ thiên về khả năng xu hướng đã uptrend rồi đi, nhưng cũng không vì thế mà giá sẽ cứ thế tăng vù vù lên. (Nguyên nhân giá không tăng vù vù lên vì hiện tại không có volume) nên khả năng cao giá sẽ hồi xuống trước khi tăng tiếp nếu thị trường đã uptrend.

Coi giá đã uptrend thì câu hỏi tiếp theo là: Giá sẽ hồi về đâu trước khi tăng tiếp?

Có 3 nơi giá có thể hồi về.

1. Nơi đầu tiên: Keylevel bình thường

Giá hồi về 1 cái keylevel bình thường của xu hướng lớn, ở đó cũng có OB chưa sử dụng nên hoàn toàn có khả năng giá tăng được từ đây.
Nhưng khả năng này sẽ cao hơn nếu ở keylevel quan trọng không có OB chưa sử dụng, tiếc là ở keylevel quan trọng có OB chưa sử dụng nên khả năng này nó bớt cao đi rồi.

Dù gì thì khả năng uptrend từ đây vẫn có nhưng không quá cao.

2. Nơi thứ 2: Keylevel quan trọng

Keylevel quan trọng có OB chưa sử dụng và có cả volume lớn nữa nên đây là điểm cộng để cho rằng giá về Keylevel quan trọng.

Nếu xét xác suất thì khả này cao hơn khả năng trên.

3. Nơi thứ 3: Nơi bắt đầu xu hướng

Nhớ đừng bao giờ quên lý thuyết Dow. Tức là ở mọi trường hợp, dù keylevel quan trọng có OB chưa sử dụng thì giá hoàn toàn vẫn có thể về nơi bắt đầu xu hướng.

Và vì nơi bắt đầu xu hướng hay có thể gọi là keylevel quan trọng của xu hướng lớn hơn không có OB chưa sử dụng nên hoàn toàn có thể có hiện tượng stophunt.

Đó là phân tích theo hướng thị trường đã uptrend và giá đang hồi lại trước khi thực sự uptrend mạnh. Giờ thì theo hướng ngược lại nhé

II. Trường hợp thị trường còn tiếp tục downtrend

:sunny: Một điều nằm lòng không bao giờ được quên là ở trong thị trường là không được quá tin tưởng vào 1 khả năng nào dù sự tự tin có nhiều đến mấy.

:sunny: Mình nhận thấy là khi sự tự tin lên quá cao là lúc con người dễ đánh mất mình nhất, đánh mất luôn cả sự cẩn trọng và quên luôn việc quản lý rủi ro và bắt đầu ảo tưởng vào bản thân.

Giả sử bạn tự tin nhận định thị trường đã uptrend. Thế thì dù sự tự tin đó bắt nguồn từ 1 cơ sở phân tích nào đi chăng nữa thì vẫn cần phải nghĩ thị trường có thể vẫn tiếp tục downtrend.

Đó là cách mình giữ chân mình ở dưới mặt đất, không bị quá “bay” theo phân tích của mình để mà vững vàng quản lý vốn.

Vậy thị trường còn tiếp tục Downtrend thì giá giảm tới đâu là đáy?

Có 2 khả năng sau có thể xảy ra

1. Khả năng 1

Khả năng 1 là cứ theo cấu trúc thị trường là giảm tới Keylevel quan trọng của xu hướng tăng rất lớn khung W hoặc có thể gọi nó là nơi bắt đầu xu hướng cũng được

Theo cấu trúc thị trường không cảm tính là thế. Nhưng xét những khía cạnh khác về bối cảnh thị trường và có thêm phần cảm tính nữa thì mình lại thấy khả năng nó về xuống tận đó hơi khó. Altcoin giờ chia cũng mấy chục lần rồi, về đó thì chắc altcoin về 18 tầng địa ngục chia 100 lần mất.

Nhưng dù có nhiều yếu tố cho rằng nó không thể về tới nơi bắt đầu xu hướng thì vẫn cần đặt khả năng đó ở trong đầu để luôn chủ động.
Mình vẫn để 1 phần vốn nếu nó về đấy dù mình không nghĩ nó về tận đấy. Vì nếu nó vẫn về được tận đấy thì phải còn đủ tiền mà vào và nếu thế thật thì cũng ổn.

2. Khả năng 2

Tuy theo cấu trúc thị trường thì cái Keylevel quan trọng cũ đó không thực sự có nhiều giá trị nhưng vì nó có OB chưa sử dụng (cũng là cái OB chưa sử dụng cuối cùng) nên mình cũng đặt 1 khả năng đảo chiều ở đấy.

Nếu đây là trading thì mình cũng chỉ hay TP về đó thôi hoặc đến đó là quản lý chốt 1 phần lệnh ra.

Suy luận thêm

Vì biểu đồ Bitcoin lần này nó có nhiều chỗ không quá đẹp để mình có thể có thêm sự tự tin vào phân tích của mình. Vì thế mình xem, phân tích thêm biểu đồ của ETH nữa.

Nhưng đến khi phân tích thì…

Cái vùng đảo chiều, keylevel quan trọng có OB chưa sử dụng của xu hướng nó quá lớn làm mình không dự đoán chính xác được đáy của ETH lần này.

Vậy xem biểu đồ ETH mình cũng không dự đoán được đáy của ETH. Bảo dự đoán thì đáy ETH nó là khối OB to tổ chảng ở khoảng từ $90 đến $890 thì còn nói làm gì nữa.

Kết luận

Tuy dữ liệu giá hiện nay lẫn cả bối cảnh thị trường bây giờ nó có nhiều thứ làm mình không tự tin hoàn toàn vào phân tích bản thân, nhưng mình lại xây dựng được kế hoạch đi vốn mà mình tự thấy hợp lý nhất để dù trường hợp nào xảy ra thì nó cũng không phải là vấn đề quá lớn với mình. (Vấn đề đúng thì ăn nhiều, hay sai ăn ít đi thôi)

Từ tất cả những phân tích trên rồi tổng hợp lại, tổng hợp cả các xu hướng tăng, giảm, lớn nhỏ hiện có thì mình cũng có những dự đoán cá nhân đường giá sắp tới như nào. Nhưng cái này thì mình giữ cho riêng mình vì anh chị em phân tích thì chắc chắn cũng có những dự đoán của riêng mình.

Cuối cùng luôn nhớ là quản lý, đi vốn như nào mới là cái quan trọng nhất trong đầu tư. Hãy xây dựng 1 kế hoạch đi vốn thật tốt với mọi trường hợp xoay quanh phân tích của bạn để tối ưu lợi nhuận và hạn chế rủi ro nếu sai nhiều nhất có thể nhé.

Một vài gợi ý

Với những người không nhiều thời gian, không muốn chịu áp lực từ trading thì đây là thời gian tốt nhất để lên kế hoạch đầu tư trong thị trường tiền mã hóa và chứng khoán. Đừng thấy thị trường downtrend 2 năm mà nản lòng bỏ qua nó nhé.

Biểu đồ VNIndex mình thấy nó còn dễ phân tích hơn biểu đồ bitcoin. Tuy lợi nhuận thì không thể nào bằng nhưng đây cũng là 1 kênh đầu tư tốt và mọi người có thể nhòm qua xem nhé.

Hi vọng bài này hữu ích với mọi người.

62 Lượt thích

Chúc mọi người nghỉ lễ 2-9 vui vẻ và an toàn nhé.
P/s: Mình để tạm ở mục priceaction 1 thời gian rồi chuyển xuống mục Đầu tư sau nhé.

21 Lượt thích

Hay quá Ad, ẩm ướt gặp nắng to.
Mấy hôm nay đang lôi ít tiền dưới gầm giường ra, bị ẩm ướt, đang phơi cho ráo mực.
Chưa biết cất lại vào chỗ kín nào, giờ thì có lối thoát rồi, kiểu này Vợ chứ Bồ nó cũng không thể biết iem dấu tiền vào đâu để tịch thu :slightly_smiling_face:.

ad phím kèo giàu sang đây rồi ae ơi =))

1 Lượt thích

Cùng nhận định nếu BTC đã uptrend như Mê. Nhưng cho hỏi về các Timeframe sử dụng đc ko Mê. Mình đc biết BTC giao dịch cả tuần (7 ngày) thì xài khung nhỏ hơn 1W là 2D chứ nhỉ?

Ban đầu em cũng nhận định giá hồi về cái Key Level bình thường kia rồi lên cái OB chưa sử dụng của khung W giảm bên trên, cơ mà OB tại Key Level quan trọng của khung D tăng trông thơm quá nên hôm trước chốt lệnh mua rồi, đợi mua lại bên dưới :laughing:

1 Lượt thích

Đúng rồi bạn. W thì tf kiểm tra chỉ cần 2D là được. Nhưng nếu tf nhỏ hơn là 1D mà nó vẫn thỏa mãn thì càng uy tín và tốt hơn nhưng kèo thì thỏa mãn thì sẽ ít hơn.

1 Lượt thích

Mê cho mình hỏi thường BTC sẽ chạy trước ALT coin đúng không ?

Thường là thế bạn ạ. Các chu kỳ trước là khi uptrend dòng tiền vào BTC trước rồi mới tới các altcoin. Downtrend thì ngược lại.

1 Lượt thích

Cám ơn Ad, bài viết chất lượng quá.
AE và Ad cho mình hỏi nếu vốn ít đầu tư Coin có dùng đòn bẩy được không vậy? Vì mình thấy một số ý kiến nói là không nên dùng đòn bẩy vì lý do gì?

Em cảm ơn a nha… bài viết chất lượng quá… em thì chí hứng đầu tư thôi, trade lém lắm…

Theo mình thì k nên nha bạn… đòn bẩy x2 chăng nữa giá giật 50% là bay màu r bạn… ăn ít sống lâu nha

1 Lượt thích

A cho em hỏi là: em có suy nghĩ là khi coin giảm thì sàn nó có kiếm đc tiền k a , hay phải tắng mới kiếm dc, em k tính đến stophunt của những người chơi margin,

1 Lượt thích

cảm ơn bài bài viết A. Mê nhiều :heart:

1 Lượt thích

Trade spot là sàn nó tính phí đó bạn. Binance là 0.1%. Volume trung bình 1 ngày là 7 tỷ đô. Là mỗi ngày sàn thu 7tr đô trong mùa downtrend này. Chưa kể future.

2 Lượt thích

Cám ơn bạn ( đủ 20 ký tự)

Trung cho mình hỏi ở klqt khung D có OB chưa sd thì khi ktra tf nhỏ sẽ là 8h theo logic 1/3 hay sẽ là 4h.

theo mình là 4h ( đủ 20 ký tự )

Mong a trung cũng cho 1 vài góc nhìn của mình về chứng khoán vn giống như bên BTC để mọi người tham khảo

2 Lượt thích

mình cx mong vậy aLslnascscaksca;