Phá OB CSD Đúng và Đủ nhưng không đảo chiều

chào mọi người, mấy hôm nay mình gặp TH này ngồi nghĩ mãi vẫn chưa biết tại sao giá lại đi như vậy, mọi người xem giúp mình với nhé…
Các TH này không hề có bất kỳ OB nào sao KLQT hết.

TH 1 : 29/3/2022

.

TH2 : 10/3/2022

5 Lượt thích

Mình có cách giải thích thế này, bạn tham khảo nhé:

2 Lượt thích

2 trường hợp này mình cũng từng ngồi nghĩ trước đây rồi. Và đến giờ mình cũng không giải thích được.

Những trường hợp mà không giải thích được kiểu này mình xếp nó vào trong ngăn xác suất và vẫn luôn học hỏi để giải được nó. Cái này vẫn phải làm trong suốt hành trình trading nhưng đừng vì không giải được mà khựng lại nhé.

Để giải thích tất cả các trường hợp luôn đúng thì chịu nhưng để trade thì không ảnh hưởng gì , thị trường đến đâu ta trade đến đó. Như ở trường hợp này

Muốn mua thì phải thỏa mãn điều kiện mới mua chứ không phải phân tích nó tăng là cứ đặt lệnh mua luôn.
Điều kiện của mỗi người khác nhau nhưng điều kiện của mình là phải có OB csd ở KLQT. Nó không có thì không mua

Giá không tăng theo KLQT thì xác suất cao là lý thuyết Dow giờ trước mắt tìm cơ hội bán

Giờ lại lặp lại các bước như ở trên tìm lệnh bán thôi. Lại đủ điều kiện thì vào lệnh…

=> Để mà trade thì cứ lặp đi lặp lại những bước như vậy. Mỗi người hầu như sẽ cần phải có 2 quy tắc:

1. Quyết định từ trạng thái chờ đợi, sang trạng thái sẵn sàng để mua hoặc bán là gì?
    Với mình đó đơn giản là giá đến nơi không là gì. (Chủ đề này mình viết ở bài viết tới nhé)

2. Quyết định mua bán rồi thì có điều kiện gì mới vào lệnh.
    Với mình đó đơn giản là có OB csd ở KLQT.

• Có thì vào lệnh luôn.
  • Không có thì mình đợi 1 nhịp. Đợi giá phản ứng ở ấy có xác nhận khung nhỏ thì vào sau.

Còn nếu nó phá luôn thì lại tìm cơ hội mua bán ngược lại và lặp lại quá trình.

9 Lượt thích

Lúc đầu mình cũng tưởng trường hợp dưới, viết gần hết mới thấy không phải lại xóa :)))

1 Lượt thích

E thấy giá toàn đi theo kiểu xác suất đó a. Có cách nào có thể bắt đúng đỉnh đáy giá đi kiểu xác suất đó k a. Chứ e vào lệnh toàn bị sl do giá đi kiểu đó

Với trường hợp 1: Vì e không nói rõ e trade khung nào, nhưng với hình ảnh với sau khi kiểm tra khung M5 không được nên a hiểu với TH1 e đang trade khung M5 - M15 - H1, xuống M5 bị lỗi nên a không biết OB đó có thật sự là đúng đủ hay không nữa. Ở M15 a cũng thật không biết tại sao nhưng nếu e chuyển biểu đồ lên khung H1 thì có lẽ mọi thứ nó đã rõ ràng hơn, giá chạy theo khung H1.

Trường hợp a cũng tự hiểu là e trade khung H1 - H4 - D1 hen, cũng tương tự, a cũng không giải thích được tại sao nếu chỉ nhìn khung H4, nhưng nếu lên khung D1 thì có lẽ mọi thứ rõ ràng hơn rồi.

Tổng hợp lại 2 trường hợp thì vẫn câu nói Medio đã nói trước đây, OB CSD chỉ là bổ trợ cho CTTT.
Vài góc nhìn cá nhân, e tham khảo xem giúp ích gì được không hen! :grin: :grin: :grin:

2 Lượt thích

Cảm ơn bạn, thôi rút kinh nghiệm để ý nhũng TH sau mà KLV Lớn nhỏ sát sát nhau ntn không nên vào

1 Lượt thích

thì ra là vậy, em hiểu rồi cảm ơn ad,

lẽ ra thị trường đến đâu ta trade đến đó…vậy mà…thấy thị trường di chuyện hơi lạ nên e ghé vào xem…mà không hiểu gì hết thành ra bị tâm lý mấy ngày nay…@@

thì ra giá chạy như vậy là có lý do , câu chuyện riêng của nó…mình nhìn tf lớn nên không để ý…

cuối cùng giá sau khi phá KLQT giảm, đã đi theo lý thuyết DOW về NB ĐXH giảm, và sau đó xh tiếp tục giảm.
Đó là lý do vì sao phá KLQT nhưng lại không đảo chiều, mình chưa tìm hiểu câu chuyện bên trong của nó ntn mà mới nhìn bề ngoài mà đã kết luận rồi… đâm ra loạn không hiểu gì hết trơn :sweat_smile:
Cảm ơn ad rất nhiều! :smile:

Vâng e cảm ơn :smile:
lúc đó thấy CTTT tưởng bị sai…
đâm ra em bị tâm lý nên trong đầu lúc đó chả nghĩ đc cái gì hết…bây giờ cảm thấy dễ chịu hơn rồi nên nhìn rộng ra Tf lớnn hơn thấy nó cũng rõ ràng hơn như a nói, và xem lại ở tf nhỏ hơn thì hiểu đc câu chuyện đằng sau đó ‘‘vì sao nó lại di chuyện như thế’’ hiểu đc rồi nên khỏe lại anh ơi, sướng cả người. :grin: :sweat_smile:

TH2 thì mình cũng chưa tìm đc cách giải thích hợp lý nhưng TH1 thì bên OANDA lại khá rõ
|928px;x490px;

1 Lượt thích

theo y kien cua minh, truoc khi vao lenh timeframe hay soi bat ki timeframe nao, cung nên kẻ sẵn những vùng OB chưa sử dụng ở khung lớn hơn, đã là OB CSD khung lớn hơn, thì mình nghĩ nó luôn mạnh hơn CTTT ở khung nhỏ hơn. Mà đã mạnh hơn thì tốt nhât nếu có lệnh thì tới đó nên chốt 1 phần, còn ko có lệnh thì làm y như anh medio, phá cấu trúc chỉ là điều kiện cần, cần có thêm OB CSD mới đủ điều kiện để vô lệnh

1 Lượt thích

cảm ơn góc nhìn của bạn!

Mình chưa hiểu kết luận này của bạn!
Theo mình hiểu lthuyet Dow là giá phá KLQT giảm H1, xu hướng đảo chiều thành tăng nên ưu tiên tìm kiếm Buy ở KLQT tăng hoặc Nơi bđ xu hướng tăng. Sau đó giá phá KLQT tăng M15, dự đoán giá hồi về Nơi bđ xu hướng tăng M15 mới tăng theo xu hướng chính (Lthuyet Dow).

1 Lượt thích

ờ ha, mình viết sai mà không nhận ra, cảm ơn bạn… :sweat_smile:

Mịa! Làm mình nãy h cứ ủa ủa là sao🥹
“Giá phá KLQT nhưng ko đảo chiều” ý bạn ở đây là sao

ý mình là sau khi phá giá không đảo chiều…

1 Lượt thích

Mình ko xét CTTT TF lớn hơn, nghĩ do xác suất nên cứ trade theo xu hướng gần

1 Lượt thích

đúng rồi bạn, ở trên comment ad cũng chia sẻ “Thị Trường Đến Đâu Ta Trade đến đó” nên mình sẽ không cố gắng dự đoán khi giá lên tới KLV đó sẽ đảo chiều, mà đơn giản là luôn quản lý lệnh và “Thị trường Tới Đâu Ta Trade Đến Đó”

1 Lượt thích