NU bị stophunt khối Ob hay do mình xác định sai - mọi người vào giải đáp giúp mình vs nhé!

2 Lượt thích

Ở đây bạn không nói rõ bạn trade khung nào mà chỉ có 1 tấm hình duy nhất nên mình giả sử bạn trade khung M1. Tại khung M1 với mình thì chỗ đó không phải KLV QT mà là nơi bắt đầu xu hướng giảm.

Ở một góc nhìn khác thì có một câu hỏi đặt ra là: Giả sử theo góc nhìn của bạn thì chỗ bạn vẽ mới là KLV QT xu hướng giảm vậy làm sao bạn biết khối OB này CSD? Nó chưa sử dụng ở M1 nhưng ở khung nhỏ hơn nó sử dụng rồi thì sao?

Giả sử bằng cách nào đó bạn check được ở khung giây đó là khối OB CSD và vào lệnh thì đây vẫn có thể là Stophunt KLV QT rồi đi xuống, OB CSD không phải chén thánh, nó vẫn có xác suất sai, nó vẫn có Stophunt nếu bạn đã trade đúng theo nguyên tắc bạn đã backtest rất nhiều lần thì đơn giản trường hợp này nằm ở xác suất sai của phương pháp.

Chúc bạn sớm tìm được lời giải! :grin: :grin: :grin:

3 Lượt thích

Vùng đó em nghĩ ko phải là nơi bắt đầu xh ,

Việc dùng OB CSD để xác nhận lại CTTT thì xu hướng đó phải có một là OB CSD vừa đúng và đủ hoặc hai là có OB CSD tại KLQT (mà để xác định đâu là KLQT thì mình quay lại thuần CTTT về phá vỡ giả thật, hồi đẹp xấu, sóng hồi hay xu hướng hồi trước đó);

Ở trường hợp này bác SL thì có 2 khả năng:

1. OB CSD đó đã bị SD
  2. Bác đã xác định sai KLQT.

Nhưng bằng mắt thường thì có thể nhận ra ngay có thể bác sai ở TH thứ 2 đó là xác định sai KLQT mà không cần phải check OB đó đã bị SD hay chưa. Vì đoạn phá trước đó là không đẹp và rõ ràng.

Ở đây thì có thể xem OB CSD này là OB CSD tại nơi bắt đầu XH nhỏ thôi. Mà với mình thì nơi bắt đầu XH dù có OB CSD hay không cũng rất dễ bị Stophunt nên nếu vẫn dự đoán XH sẽ xuống tiếp và mạo hiểm luôn thì mình nghĩ nên để SL xa ra dù có OB CSD hay không. Nhưng cách trade của mình thì sẽ chờ xác nhận từ xu hướng hồi kết thúc rồi mới vào lệnh (có thể sẽ miss kèo ^^)

1 Lượt thích

ý bác là key level quan trọng nó ở bên trên à

Đúng rồi bác. Nhận định của mình là thế

1 Lượt thích

Quay trở về cách xác định OB csd theo cách cơ bản
+, cây nến xanh cuối cùng trước khi giá phá qua đáy gần nhất
+, cây nến đỏ cuối cùng trước khi giá phá qua đỉnh gần nhất.
Còn cách vẽ nâng cao:
OB là nơi cuối cùng phe đối lập kiểm soát được thị trường cho tới khi thị trường di chuyển theo hướng cũ.
(Ảnh của bạn) nó là một con sóng lớn thuộc TF lớn (nơi tạo ra các con sóng nhỏ hơn). Có nhiều cách để sử dụng công cụ, nhưng bạn sử dụng công cụ sai cách.
+, Dễ, bạn có thể chuyển tới TF lớn hơn, lớn cho tới khi nào, nơi bản vẽ trở thành đỉnh của cái đáy gần nhất, sau đó áp dụng cách vẽ OB cơ bản vào
+, Theo medio, trước khi vào lệnh tại OB phải kiểm tra nó là OB csd hay OB đã sd.
Trường hợp này giá stophunt, mình đoan chắc là chỗ đó là OB đã sd.

Nhìn sơ qua chart thì mình thấy khá rõ ràng là KLV QT xác định bị sai. Đồng ý với bạn