Nơi bắt đầu xu hướng

Chắc các bạn nghe anh Trung nhắc nhiều tới “nơi bắt đầu xu hướng” trong các clip youtobe rồi nhỉ? Nhưng đã bao giờ bạn đã chạm sâu vào cụm từ “nơi bắt đầu xu hướng” chưa? Cùng mình đào thử 1 tý nhé.

Định nghĩa đơn giản: Nơi bắt đầu xu hướng là… nơi bắt đầu xu hướng nào đó :rofl: :rofl: :rofl: nơi sinh ra xu hướng đó.

Phân loại. Có những trường hợp nào của “nơi bắt đầu xu hướng”.

Xu hướng trắng bên trong có thể có xu hướng bé hơn.
Xu hướng trắng có thể là xu hướng vàng hoặc xu hướng timefame lớn hơn vàng.
Nơi bắt đầu là nơi bắt đầu của xu hướng vàng.

Phá vỡ điểm bắt đầu xu hướng
Có bao giờ bạn đặt câu hỏi nếu xu hướng vàng phá vỡ và tiến lại nơi bắt đầu xu hướng thì nơi bắt đầu xu hướng ấy có độ cứng…như thế nào? Cần bao nhiều nến M15 phá liên tiếp để phá điểm bắt đầu xu hướng M15?

Và đây là ý tưởng mình nhé có thể đúng, có thể sai:
Phá vỡ 1 keylv nào đó chúng ta không có định nghĩa cụ thể nào cả, trước giờ vẫn coi là đâm 2 cây nến liên tiếp rõ ràng qua keylv là phá và mình ốp thẳng vào phá vỡ điểm bắt đầu xu hướng. Như vậy nó sẽ là đâm 2 cây rõ ràng M15 qua điểm bắt đầu xu hướng M15.

Bạn thử áp điểm bắt đầu xu hướng M15 vào keylv qt H1, đỉnh đáy cũ H1 thì chúng ta có cái gì nhỉ? :heart_eyes: :heart_eyes: :heart_eyes:

Mình sẽ chỉ để mục áp dụng đến đây thôi, còn áp dụng sâu hơn như nào thì để các bạn tự chế ra nhé.

12’15

10 Lượt thích

AD nói khi xu hướng đáo chiều xu hướng thì nó sẽ về nơi bắt đầu của xu hướng đó hoặc KLV của TF lớn hơn
Theo mình hiểu như này:
Khi xu hướng ở TF m15 đảo chiều thì khả năng cao nó sẽ về nơi bắt đầu của xu hướng m15
Khi xu hướng ở TF h1 đảo chiều thì khả năng cao nó về nơi bắt đầu của xu hướng h1.
Cứ như vậy ở các TF.

1 Lượt thích

mình lại phân vân ở chỗ này , mn giúp mình trả lời với

1 Lượt thích

Đã xác định vị trí 2 là giả thì nó chỉ là râu nến trong TF lớn hơn và quan trọng là lực mua vẫn tập trung tại vị trí số 1 cho nên theo góc nhìn của mình thì số 1 vẫn là nơi bắt đầu của xu hướng.
Có ví dụ của Ad ở video nào đó trên kênh rồi, bạn xem đi nhé.

1 Lượt thích

Mình công nhận là thế nhưng mình đang nói là phá, phá điểm bắt đầu cu hướng :upside_down_face:

Đây là cách mà mình giải thích vì sao phá nơi bắt đầu xu hướng M15 cần 2 cây M15