Nơi Bắt Đầu Xu Hướng - Cách Kẻ vùng đỉnh đáy chính xác- Ae vote để Medio chia sẻ nhé

Như tiêu đề, sau một thời gian dài theo Medio ở Utube + ở Hội Quán vài tháng.
Mình thấy RẤT RẤT CẦN hoàn thiện cách kẻ vùng giá nơi BĐXH ở đỉnh đáy.
Phần OB tuy nó hơi khó, dễ nhầm, tuy nhiên lại có định lượng cụ thể
Còn phần nơi BĐXH thì lại cần nhiều kinh nghiệm

Nếu vẽ sai vùng giá này, sẽ dẫn đến nhiều nhận định sai,

• Hoặc chưa chạm nhưng nghĩ đã chạm nơi BĐXH rồi,
    không dám đánh tiếp diễn theo, Mất cơ hội
  • Hoặc chạm rồi nhưng nghĩ chưa chạm nơi BĐXH, đánh tiếp diễn theo,
    bị SL

Mình có cmt nhờ chia sẻ vài lần nhưng chắc Medio chưa thấy,
nếu ae nào cũng bị vướng ở đây giống mình thì vào vote để sếp viết chia sẻ kinh nghiệm nhé

p/s một lệnh hoà do xác định sai nơi BĐXH

15 Lượt thích

Mấy cái về đến gần nơi bắt đầu xu hướng thấy không an toàn thì bỏ thôi bác . Tìm cơ hội nào dễ để trade , cách kẻ thì chả có cái nào là chuẩn 100% được , chủ yếu dựa vào kinh nghiệm và trường hợp để lên kế hoạch xử lý . Theo mình thấy không đẹp cứ bỏ rồi note lại theo dõi lần sau là bác có kinh nghiệm ngay ấy mà

3 Lượt thích

Tất cả đều là kinh nghiệm nhưng nếu được ad đi trước chia sẻ thì sẽ rút ngắn được thời gian và hạn chế lỗi sai

Với cả chưa chắc cái nào cũng có thể tự rút ra đâu bác

1 Lượt thích

Bác tham khảo nguyên tắc của mình xem sao
Mình thường là vẽ bao trọn cây nến cuối cùng của đỉnh - đáy

Mình phân làm 2 loại chính của đỉnh - đáy:

1. Đỉnh - đáy đơn (như lệnh AU của bác) và sẽ vẽ bao trọn cây nến cuối cùng (TH nó là nến lớn râu dài thì mình vẽ bao trọn râu nến, và kể cả như vậy thì khi giá đi vào phạm vi của cây nến cuối cùng thì mình cũng sẽ chuyển plan sang chế độ an toàn rồi - tức muốn vào lệnh thì đợi xác nhận)
  2. Đỉnh - đáy là vùng sideway… Cái này thì nên vẽ bao cả vùng sideway luôn
12 Lượt thích

1 chút gì đó cho trường hợp AU nhé a :grin: để mà nói hết thì còn nhiều trường hợp lắm
kiểu kiểu như này e có dính vài lần rồi, cũng hơi lúng túng, mãi sau mới nghĩ nghĩ ra đc 1 ít để giải thích
ae tham khảo xem sao:

*phân tích xa hơn chút thì ta dự đoán được giá còn tăng tiếp

thường thường chúng ta hay nói: Nơi BDXH - klqt tf lớn hơn, đây thì nó chỉ là nơi BDXH chứ k phải đồng thời là KLQT tf lớn, nên từ đó có thể suy nghĩ theo kiểu giá đi ruộng bậc thang mà không về nơi BDXH

5 Lượt thích

Ý 1: Chỗ này giống Việt, a cũng thường phân tách ra là 2 trường hợp NBĐXH hoặc KLQT của TF lớn.
Trường hợp này nó chỉ là NBDXH cho nên vùng giá đó sẽ bé hơn.
Ý 2 của e: " nên từ đó có thể suy nghĩ theo kiểu giá đi ruộng bậc thang mà không về nơi BDXH ’
câu này không hiểu, nghĩa là ko hiểu nó đi theo lý thuyết gì, và sẽ đi tới đâu
Nếu tham khảo cách vẽ của bác Vulam thì có lẻ nó đã về NBDXH rồi

1 Lượt thích

cảm ơn bác, để mình tham khảo backtest thử. Xem qua có vẻ như là hợp lý và an toàn
Các trường hợp nến thân dài chắc cần thêm kinh nghiệm
Hôm trước mình thấy có mấy trường hợp cây nến ko dài lắm nhưng Medio toàn vẽ phần râu thôi

1 Lượt thích

Bởi vì trước đó ta đã dự đoán giá lên tiếp rồi nên ‘có thể’ xảy ra như vậy , còn để khẳng định thì không nhé a

2 Lượt thích

Yep…Nến to dài thì vẽ bao trọn râu là ổn.

1 Lượt thích

Bạn có thể tham khảo mọi người ở trên nhé chứ cái này mình vẫn chưa tối ưu được đâu. Mình thì cũng chỉ kẻ như này thôi

Nhưng ở trường hợp kiểu này mình hay có cách vào lệnh sớm hơn nhiều. Vào ngay khi nó vừa đảo chiều bạn tham khảo nhé.

Đây là 3 trường hợp mình hay vào lệnh với cái bậc thang này.

Nhưng ở trường hợp của bài này còn đẹp hơn nữa đó là

Lưu ý ở 3 trường hợp trên thì trường hợp 2 - toàn ruộng bậc thang thì không nên học theo mình vì nhiều khi xác định chưa tốt dễ sai. Tốt nhất bỏ qua hoặc đợi cơ hội khác tốt hơn. Nên theo trường hợp 1 hoặc trường hợp 3 vì nó cơ sở cao hơn và trường hợp bài này nó ở trường hợp 3

Nó chính là trường hợp cuối cùng mình vừa liệt kê ở trên đấy

Sau đấy

Thì lúc đấy mình mới thay đổi nhận định

Sau đó

Vậy là giờ đã thỏa mãn điều kiện 1: Không là gì rồi. Còn 1 điều kiện nữa là có OB csd thì vào lệnh

Nhưng thử luyện tập bài mưu hèn 7 mình vừa viết nhìn ngay ở đây xem chỗ nào có thể vào lệnh được.

Nhìn rất nhanh phải không. Nhưng tất nhiên chả ngu gì vào luôn. Cứ kiểm tra ở khung nhỏ xem sao

Thậm chí nếu thị trường cho thì còn có cơ hội mua lên ở đây nữa

18 Lượt thích

lệnh sell kia kt m2 là khối ob nhưng m1 lại sd mất rồi.thường thì m trade m5 check cả m2 và m1.theo ad thì xử lý ntn hợp lý ạ

2 Lượt thích

Tập tành với khung 1 phút đây ạ, thực tế thì chưa khớp lệnh nhé :smile:

1 Lượt thích

Mình hay kiểm tra cho m5 là m2. Còn nếu kiểm tra chỉ ở m1 thì sẽ tốt và an toàn hơn bù lại cơ hội ít hơn. Giả sử chỉ kiểm tra ở m1 thì trường hợp này mình không nhìn thấy điểm vào tốt trừ nơi bắt đầu xu hướng

9 Lượt thích