Những lệnh bị hụt do vẽ OB hơi bé. Các bác sẽ xử lý sao nếu bị hụt như vậy ah

1 Lượt thích

Tâm lý các bạn ntn ah

1 Lượt thích

Ở trường hợp số 2, sao bác lại kẻ OB ở KL thế bác, em tưởng nó phải là ở khối gần đáy cũ chứ nhỉ

Mấy OB bạn vẽ trong hình mình thấy đều chọn sai. Bạn đừng bóp OB, kiến thức OB mọi người đang dạy không đúng đâu

Mình theo anh medio ah. không biết sai ở đâu. mong bạn chỉ giáo. mình không biết sai ở đâu

Khối đáy cũ mình xác định là OB dùng rồi bác. nên mình vào khối ở trên chưa dùng ah

1 Lượt thích

Hi bạn,
1, Ở hình đầu tiên, OB là cây nến đỏ thân dài như mình khoanh trong hình. Khối OB này tên chính xác của nó là reclaimed block.

2, Ở hình thứ 2, OB là cụm 2 nến xanh như mình khoanh trong hình.

3, Ở hình thứ 3, OB là cụm 4 nến xanh như mình khoanh trong hình.
medio3

4, Ở hình thứ 4, OB là cụm 2 nến đỏ như mình khoanh trong hình

Việc bóp OB nó phụ thuộc vào hành động giá ở đa khung thời gian. Để xác định được khi nào bóp OB khi nào không thì liên quan đến kiến thức về PD Arrays, nên việc bạn bóp sai OB nó sẽ khiến bạn hụt lệnh rất đáng tiếc. Vì vậy mình nghĩ thay vì bóp OB, bạn cứ giữ nguyên, nhược điểm chỉ là SL dài hơn so với không bóp 1 chút thôi.

Ở hình 2 e vẫn chưa hiểu tại sao khối OB nó lại ở tít trên KL, nếu theo định nghĩa OB là nến/phiên mua cuối cùng thì, giá phá đáy cũ, cây nến xanh/phiên bán cuối cùng nó phải là ở mấy cây nến xanh gần đáy cũ chứ bác nhỉ

Ở hình 2, bạn xác nhận có một OB ở đáy cũ là đúng nha. Tên cụ thể của khối OB đó là Mitigation Block.
Nhiều trường hợp khối Mitigation Block này sẽ khiến giá đảo chiều khi chạm phải. Tuy nhiên thì trong hình 2 khối Mitigation Block không đảo chiều giá, nên cần đổi sang xét khối OB mình khoanh trong hình.

2 Lượt thích

Nếu như vậy thì khối OB không hẳn chỉ là phiên mua/bán cuối cùng hả bác?

Không bạn ạ. Định nghĩa đó là định nghĩa đã được đơn giản hóa đi nhiều rồi. Định nghĩa cụ thể của một OB thì không có bạn ạ, vì OB trong mỗi trường hợp nó lại khác nhau và có tên gọi khác nhau như: Mitigation Block, Breaker Block, Reclaimed Block, Bullish Order Block, Bearish Order Block,… Mình do thực hành rất nhiều nên dần tự biết nên chọn khối nào trong mỗi trường hợp.

3 Lượt thích

Bác đọc tài liệu ở đâu vậy mà biết tên các Ob ạ, cho e xin tài liệu được không ạ.

Mình học của ICT - The inner trade circle nha bạn

Mình học của ICT - The inner trade circle nha bạn.

Cho e xin link với ạ

1 Lượt thích

Website của Medio nên mình chia sẻ link thì không được lịch sự. Bạn lên youtube rồi viết: “The inner trade circle” là có nha bạn

1 Lượt thích

Vâng , e cảm ơn bác nhé! :grinning:

1 Lượt thích

cảm ơn bạn nhiều nhé. mình sẽ rút kinh nghiệm sau

1 Lượt thích

Mình nghĩ bạn nên chuyển phương pháp quản lý rủi ro bằng việc căt 1/2 lệnh. Nhiều khi giá chỉ quay lại retest lại lần nữa rồi đi xuống . Nhưng cách này cũng có nhược điểm là không có tỉ lệ RR cao tại chúng ta cắt 1/2 trước đó rồi . Nhưng được ít còn hơn là không từ đó giúp tâm lý chúng ta bớt tâm lý hơn nhiều .

1 Lượt thích

chuẩn đấy bác a.cả cái vùng lật đấy là OB

2 Lượt thích