Những gì nhận được sau 2 tuần trade ở M1

Chào các bạn, hôm nay mình sẽ chia sẻ lại cảm xúc, tâm trạng, kết quả cuộc thử nghiệm của việc trade ở timeframe M1 trong 2 tuần cho mọi người để ai có ý định trade khung quá nhỏ có thể tham khảo nhé.

Lý do của việc trade M1:

Thứ nhất: Mình muốn thử thách bản thân. Giống như ngày xưa mình trade ở H1 H4 xong giờ mình toàn trade M15 vậy. Và mình vẫn muốn mình tiến hóa hơn nữa xem mình có giỏi như mình tưởng không.

Thứ hai: Thời điểm đó M15 đi xấu không thấy kèo nên mình xuống timeframe nhỏ để thấy được kèo. Đây là lý do biện hộ cho chữ tham.

Về việc nhìn biểu đồ để quản lý lệnh

Nếu như ở M15, mình vài tiếng mới xem lại biểu đồ xem giá đến đâu rồi để dịch SL thì M1 nó hoàn toàn khác, gần như phải xem biểu đồ liên tục nếu muốn quản lý lệnh theo kiểu đó (Còn nếu quản lý theo kiểu đặt lệnh, đặt cảnh báo thì lại không cần). Mọi thứ nó diễn biến nhanh và mình không muốn mặc kệ giá đến TP hay SL mà thôi. Mình đang quen kiểu quản lý lệnh dời SL chuẩn chỉ rồi nên không thể để mặc kệ được vì vậy đã theo dõi biểu đồ khá nhiều.

Và đó là 1 sự thử nghiệm sai lầm. Hay theo dõi biểu đồ quá là bị tâm lý, giá tăng hoặc giảm với 1 nhịp nhẹ thì cũng cảm giác như có thể đá SL của mình bất kì lúc nào. Thêm nữa là timeframe càng nhỏ thì nhiễu sẽ càng lớn. Những quy tắc về thế nào là hồi đẹp thì xuống timeframe nhỏ thì lại cần nó phải đẹp hơn nữa. Nó kiểu như bạn đang trade quen ở timeframe nào mà trade sang timeframe khác có thể bị lag nhẹ (giống như đi máy bay sang nước khác bị lệch múi giờ ý, chưa quen múi giờ nên bị lag)

Sau vài lệnh đầu bắt đầu quen cách di chuyển ở M1 rồi nhưng tâm lý vẫn khá căng thẳng do nhìn biểu đồ nhiều. TP nhanh thì sướng nhưng SL nhanh nó cũng hụt hẫng không kém.

Kết quả

• Tuần đầu OK. Thắng thua xen kẽ nhau, tổng kết tuần đầu mình trade 9 lệnh được +7R.
  • Sang tuần thứ 2 thì mình vào 8 lệnh mất -3R.

Tuy tổng kết 2 tuần vẫn lời nhưng mình quyết định dừng thử nghiệm tại đây.

Thứ mình thu lại được

• Sau khi thua lỗ ở tuần thứ 2 thì cuối tuần mình xem lại tất cả lệnh, thì thấy nhiều đoạn cũng ngu thật, do thời gian nó ngắn không kịp phân tích cẩn thận mà nến cứ 1 phút nó lại đóng liên tục nên cũng có tí fomo mà mắc nhiều sai lầm hơn.

• Thêm nữa việc chuyển sang 1 timeframe lạ để trade mắc nhiều sai lầm ở thời gian đầu cũng dễ hiểu vì ở mỗi timeframe nó có 1 cái độ quen khác nhau. Muốn trade thành thạo ở timeframe mới thì phải có thời gian thích ứng. (Giờ mình trade vào lệnh ở H1 chắc ban đầu cũng lag ngu ngu như vậy). Thêm nữa ở M1 thì không còn timeframe nào nhỏ hơn để kiểm tra xem thật hay giả vì thế mà phải thật thật đẹp mới trade.

Nhưng cái quan trọng hơn mình không muốn trade ở M1 (Nếu có lần sau thì gọi là đá đưa tí cho vui thôi) là do những gì mình thu được nó không đáng so với những gì mình bỏ ra (Sức khỏe và tâm lý, trade timeframe quá nhỏ nó căng thẳng lắm mọi người ạ) nên mình dừng trải nghiệm M1 sau 2 tuần để quay về những timeframe quen thuộc.

Trade timeframe quá nhỏ nó chỉ hợp khi mình đi cày lot để lấy tiền com (Tiền hoa hồng) mà thôi. Chứ làm trader thì không nên trade timeframe quá nhỏ làm gì. Có thì cũng chỉ là chơi bời thử nghiệm, luyện tập thôi chứ kiếm lâu dài thì không nên.

28 Lượt thích

Trc e cũng đua đòi trade khung nhỏ mà theo k kịp nên sml 1 tuan liền k win dc 1 lệnh
Càng thua càng mò điểm vào lệnh
Giờ e bỏ r :grinning_face_with_smiling_eyes:

1 Lượt thích

đến a Trung còn như thế, thì e thấy e k nhìn m1 là một quyết định đúng đắn, cả 2 tuần nay k vào 1 lệnh GU nào luôn, nhưng vẫn k fomo xuống khung nhỏ hơn đc.giỏi lắm thỉnh thoảng lướt qua m5 mà thấy k ổn là cũng thôi.2 tuần đói lệnh thực sự.

3 Lượt thích

em thì thấy 1 lí do nữa không nên vào lệnh ở khung nhỏ đó là mất tự do. Việc nhìn biểu đồ liên tục sẽ làm chúng ta thấy nhiều kèo hơn , dẫn đến việc vào lệnh liên tục, overtrade. Khi đó không còn tự do về thời gian nữa.

3 Lượt thích

Nếu cặp nào cảm thấy sẽ không có tín hiệu đẹp trong 1 thời gian dài mình có thể chuyển qua EU chẳng hạn xem có kèo đẹp không cũng được nhé. Quan trọng kiểm soát bản thân mình không vào lệnh lung tung trên nhiều cặp là được.

3 Lượt thích

Anh có thể share kinh nghiệm rút ra từ mấy lệnh thua được không ạ @@

Mấy cái lệnh ở M1 nó cách vài tuần rồi mà hôm nay a có thời gian viết nốt cái bài này. Giờ tìm lại khó phết. Thua đa số là sai ở những cú phá vỡ giả. Như ở timeframe lớn thì sau cây nến phá đỉnh cũ (đáy cũ) mà cây tiếp theo vẫn đi lên tiếp thì nó là phá thật (còn xem được cả timeframe nhỏ hơn để quan sát tỉ mỉ hơn).

Nhưng ở M1 giá cũng đi như thế mà cây sau nó là cây đỏ mạnh đâm xuống (mô hình nến nhấn chìm) thì khả năng nó vẫn là giả. Anh không kiểm chứng ở timeframe nhỏ hơn được nhưng thời điểm vào lệnh thì nó cũng fomo hơn nữa nên nhiều khi bị cuốn.

Chung quy là M1 là lọc nhiễu của timeframe khác may ra còn tàm tạm chứ trade không có timeframe lọc nhiễu cộng thêm diễn biến nhanh là mắc sai lầm nhiều hơn

7 Lượt thích

mới học xong có 1 ngày, chưa càm giác gì. Quánh chơi thì thắng mà quánh thật thì thua anh em ạ

Ad cho mình hỏi chút: nếu xét phá vỡ thật giả ở khung M15 và M5 thì thấy cây nến tiếp theo vẫn đi lên tiếp rất đẹp, nhưng cây nến thứ 3 lại giảm với thân nến bằng hoặc lớn hơn cây nên trước → trường hợp này có coi là phá thật ko ạ? Hay vẫn cần kiểm tra cả khung nhỏ hơn 1 bậc rồi mới quyết định?

làm j cũng vẫn phải kiểm tra các time frame chứ bạn ( đặc biệt time frame nhỏ hơn ) kiểm tra time frame nhỏ hơn thấy 2 nến phá đẹp nến 3 qoay ngược lại bằng hoặc lớn hơn thì là chưa phá ( gộp nến lại thì chỉ phá được 1 cây )

Hôm qua e vào 2 lệnh m1 cặp AU. Hên quá vẫn ăn đc 1R.sau đó té luôn.:joy::joy::joy:

2 Lượt thích

đánh xổ số à a :smiley: thế này là hỏng rồi. :joy:

Đâu có.đánh đấm đàng hoàng chứ.1 lệnh đầu sl, lệnh sau đc 2r non tay quá chốt luôn, tp xong chạy về 3r trong mấy phút :joy::joy::joy:

1 Lượt thích